KIJARIDA KUHUSU

WOSIA

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa M




0699695486

R Unaweza kutoa taarifa
D e e, za ukiukwaji wa haki

la jirani kumfungia mtoto wake mwenye g
ulemavu ndani bila kumwandikisha shule, ku pitia
‘Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.

- # iKiganjani

ML e ) 0699695486
tunachukua hatua za haraka kufuatilia

ot ' Pakua AnroidApp
e ya Haki Kiganjani

hakikiganjani.humanrights.or.tz

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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KIJARIDA KUHUSU

WOSIA?

Kimeandaliwa na:
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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Je, Umeandika Wosia?

. Wosia ni nini?

. Kuna Umuhimu Gani wa Kuandika Wosia?

. Nani Anaweza Kuandika Wosia?

. Wosia Unaokubalika Kisheria ni?

. Warithi Halali Kisheria

. Wosia wa nyongeza

. Hifadhi ya Wosia
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. Mfano wa Wosia
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1. Je, Umeandika Wosia?

(Unajua kitakachotokea kwa familia na mali
zako ukifariki?)

2. Wosia ni nini?

Nitamko la mdomo au maandishi anayotoa

mtu wakati wa uhai wake kuelezea jinsi

atakayotaka mwili wake utendewe na mali

zake zigawanywe atakapokuwa amefariki.

s \Wosia ni siri ambayo hufichuka wakati
mtu aliyeutoa anapokuwa amefariki.

3. Kuna Umuhimu Gani wa
Kuandika Wosia?

s Unaweka mamboyako bayanakuondoa
utata kwa familia na jamii yako:

m  Unamchagua msimamizi wa mirathi
yako unayemtaka wewe;

s Unatoa maelezo juu ya mwili na mali
yako kama upanedavyo wewe na kwa
mujibu wa sheria.




4. Nani Anaweza Kuandika Wosia?

Mtu yeyote mwenye umri wa miaka 18
au zaidi na mwenye akili timamu.

5. Wosia Unaokubalika Kisheria ni?

Wa maandishi au matamshi
Ulioshuhudiwa na watu wawili ikiwa ni
wa maandishi na watu wane ikiwa niwa
matamshi.

Ni muhimu mmoja wa mashahidi awe
ndugu wa karibu ila asiwe ni mrithi
Wosia uwe ni wa mali zako binafsi na si
mali za mtu mwingine

Haikubailiki mtoa wosia kumnyima
mrithi  halali  mali bila sababu
zinazokubalika kisheria.

6. Warithi Halali Kisheria

Mke/mume:
Watoto waliozaliwa ndani ya ndoa;
Watoto walio halalishwa kisheria;




Wazazi na ndugu wa karibu waliokuwa
wakimtegemea mtoa wosia wakati wa
uhai wake.

Iwapo mwandika wosia ni mgonjwa mahututi
ni - muhimu ithibitishwe kuwa mtu huyo
anaelewa anachokifanya na akili yake ni
timamu wakati wa kuandika au kutamka
wosia wake.

7. Wosia wa nyongeza

Ni  marekebisho ya  kimaandishi
yaliyofanywa kwenye wosia wa awali wa
mtu, ambayo ni lazima yawe na tarehe,
yasainiwve na yashuhudiwe kama
ambavyo hufanyika kwa wosia wa awali.
Wosia wa nyongeza ni lazima ufanye
marejec au Utaje wosia wa awali
unaofanyiwa marekebisho.

Wosia wa nyongeza unaweza kuongeza,
kupunguza au kuboresha masharti ya
wosia wa awali.




m  Wakatimtuatakapofariki,wosiawaawali
na wosia wa nyongeza huwasilishwa
mahakamani kwa ajili ya kuidhinisha
mirathi na ni sehemu ya msingi ya
usimamizi wa mali husika

Zingatia:

Ni jambo jema kufanya marekebisho kwenye
wosia, kwa kawaida ni vyema kuhuisha
wosia Kila baada ya miaka miwili kama si kila
mwaka, hasa kulingana na mabadiliko ya
mali.

Endapo mwandika wosia akiandika wosia
mpya, wosia huo mpya unafuta wosia
uliotangulia mara moja.

8. Hifadhi ya Wosia

Wosia uloandikwa unaweza kuhifadhiwa:-
s Kwa mwanasheria;
= Benki;
m  Taasisi za kidini kama kanisa au msikiti;




s Kwa mtu yeyote ambaye si mrithi katika
wosia huo na anaaminika kuwa ana
uwezo wa kutunza siri.

s RITA

Angalizo: ‘Kuandika wosia si uchuro bali ni
kujizatiti katika kuhakikisha mambo yako ni
sawa hata usipokuwapo.”

9. Mfano wa Wosia

1. Huu ni wosia wangu wa mwisho mimi

AMDbaye anNaiShi .o
Kuwa msimaizi wa mirathi yangu.




3.Nitakapokufa mwili wangu
ukazikwe

5. Natamka kwamba mali zangu zote
zinazohamishika na zisizohamishika
zitasmilikiwa na ke/mume wangu aitwaye

Iwapo atakuwa hai baada ya kufa kwangu
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6.lwapo mke/mume wangu aitwaye

Atafariki mapema kuliko mimi, mali zangu
zitarithiwa na watoto wangu wafuatao: -
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Mbele ya:-
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Kamishna wa viapo/sahihi
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Irish Aid
Rialtas na hEireann
Government of Ireland

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)
Jengo la Jaji Lugakingira,

S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania
Simu: +255 22 2773038/48 Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: Ihrc@humanrights.or.tz
Tovuti: www.humanrights.or.tz

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,
S. L. P.15243, Arusha — Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: Ihrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania
Simu/Nukushi: +255 262350050
Barua pepe: Ihrc@humanrights.or.tz
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