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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasharia wetu na 
wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 
hivi.  Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki ili 
kuandaa toleo hili la tatu hususan Wakili Harold 
Sungusia,  Wakili Fulgence Massawe, Wakili 
Jeremiah Mtobesya, Bw. Rodrick Maro na Bw. 
Evans Sichalwe, pamoja na wafanyakazi wote 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 
shirika binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la 
kisiasa wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa 
na kusajiliwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania 
mnamo Septemba, 1995.  Kabla ya kusajiliwa 
kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  
za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  
binadamu  wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  
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ya  Sheria  Tanzania  (TANLET).  Makao makuu 
ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna ofisi 
ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI
Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  
ni  shirika  lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara 
linalojibidisha  kukuza  uwezo  wa  jamii ili  
iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 
binadamu na utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU
Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za 
Binadamu ni  kukuza  uelewa wa  sheria na 
haki  za  binadamu  kwa  jamii  kwa  ujumla  
na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa  sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa 
utakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa sheria.

DIBAJI
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma yakusaidia jamii ya watanzania kuwa na  
uwezo  wa  kufahamu  sheria  za  nchi  pam 
oja  na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  
kuzitetea  pamoja  na  kuheshimu  haki  za  
wengine  ili  hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  
utamaduni wa kuheshimu haki za binadamu 
pamoja na nchi inayoheshimu utawala wa 
sheria.
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Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  
ya  sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  
tulio  nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote 
kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika  matatizo  ya  kisheria  ambayo  
yangeweza  kuepukika  kama  angejua  sheria.  
Ndio  maana  basi Kituo  kimeamua  kutoa  
machapisho  haya na mengine, kwa lengo  la  
kutoa  msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelekezo ya tatizo linalokusibu.  Ni lengo 
letu  kuwa,  katika  vijitabu  hivi  tunatoa  
usaidizi  wa  moja  kwa  moja  kwako  wewe  
pale utakapokuwa  na  tatizo  au  mmoja  wa  
ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  matatizo  
ya namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  
na  pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  
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ya  maelezo  haya,  basi  utafute  msaada wa  
kisheria  au  uende  kwa  mwanasheria aliye 
karibu na wewe ili aweze kukusaidia. Tunaamini 
utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 
yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu.  
Umalizapo, tafahdhali umsaidie na mwenzako 
kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.	 UTANGULIZI 

Ndugu wasomaji maada hii itazungumzia 
kimsingi aina za utetezi katika makosa ya 
jinai. Ni muhimu kuzieleza aina mbalimbali 
za utetezi katika makosa ya jinai kwa kuwa 
tofauti na mashauri ya madai, makosa ya 
jinai huandamana na adhabu kali. Basi ni 
vyema jamii ikajulishwa kwa ndani zaidi jinsi 
ya kujitetea katika makosa ya jinai.

2.	MAANA YA JINAI

Jinai ni makosa ambayo yamekatazwa 
na sheria kwa kuwa yana madhara kwa 
jamii. Katika makosa ya aina hii muathirika 
ni dola na mkosaji huadhibiwa kwa 
faini, kifungo au adhabu yeyote nyingine 
iliyoainishwa na sheria. Hivyo makosa ya jinai 
yameorodheshwa katika Sheria ya Kanuni za 
Adhabu Sura ya 16 na sheria mbalimbali za 
nchi. Makosa hayo ni kama vile wizi, ubakaji, 
shambulio la kudhuru mwili, jaribio la kutaka 
kujiua n.k.
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Kama ilivyoelezwa, muathirika wa makosa 
ya jinai ni dola kwa vile dola ndio inayobeba 
dhamana ya usalama wa raia. Kwa hiyo 
mamalaka ya kushtaki mtu aliyetenda kosa 
la jinai ni Jamhuri. Hata hivyo mara nyingine 
muathirika halisi wa kosa la jinai ni raia au 
mtu binafsi aliyetendewa kosa la wizi, mauaji 
au ubakaji. Muathirika halisi wa kosa la jinai 
huitwa muathirika wa jinai au mlalamikaji 
au mhanga.

3.	 ADHABU YA MAKOSA YA JINAI

Mtu yeyote anayetiwa hatiani kwa makosa 
ya jinai anaweza kupewa adhabu ya faini, 
kifungo au vyote viwili au kunyongwa mpaka 
kufa.
Pia adhabu nyinginezo zinaweza kutolewa; 
kama vile adhabu ya kutoa huduma kwa 
jamii, mtu kutoa fidia kwa mwathirika, 
kuchapwa viboko, kuonywa au kukaripwa 
au kutumikia kifungo cha nje.
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4.	UENDESHWAJI WA KESI YA JINAI

Katika makosa ya jinai, Jamhuri inamshtaki 
mtuhumiwa na kutoa ushahidi ili kuthibitisha 
tuhuma dhidi ya mshtakiwa. Mshtakiwa 
naye anapaswa kupeleka mashahidi wake 
mahakamani na kutoa utetezi wake dhidi 
ya shitaka analotuhumiwa. Pale ambapo 
mahakama itaona kwamba ushahidi dhidi 
ya mtuhumiwa ni mzito, basi mahakama 
itatoa kauli kwamba mtuhumiwa ana kesi 
ya kujibu/kujitetea. Hapa ndipo mtuhumiwa 
atatakiwa kujitetea kwa kutoa ushahidi 
alionao.

5.	UTETEZI WA KESI YA JINAI

Mtuhumiwa anaweza kuwa ametenda 
kosa la jinai, lakini kutenda kwake kosa 
hilo kunaweza kuwa kumesababishwa na 
sababu ambazo sheria inatambua kuwa ni 
utetezi katika kosa hilo.
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Utetezi huo ukikubaliwa mshitakiwa 
anaweza kufutiwa adhabu akapunguziwa 
adhabu au kutopatikana na hatia kabisa. 
Mazingira au sababu ambazo zinaweza 
kukubalika kisheria kuwa ni utetezi ni;-
5.1.	 Upunguani au Kichaa

Utetezi huu hutolewa pale ambapo 
mtuhumiwa atakuwa ametenda kosa 
lakini hakuwa anafahamu alichokuwa 
anakifanya kwa sababu ya kichaa au 
upunguani. Hii ina maana kwamba 
alitenda kosa hilo bila kukusudia.

5.2.	 Ulevi wa Kupindukia
Ulevi sio utetezi katika makosa ya 
jinai lakini mtuhumiwa akithibitisha 
kwamba wakati anatenda hilo kosa 
alikuwa amelewa kiasi cha kutofahamu 
nini alikuwa anatenda, anaweza 
ikawa sababu ya utetezi. Mtuhumiwa 
anatakiwa kuthibitisha kuwa hakuwa 
anakusudia kunywa pombe ili atende 
kosa la jinai.
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5.3.	 Kukosea Ukweli
Kuna mazingira fulani fulani ambapo 
mtu anaweza kutenda kosa la kijinai 
kwa kukosea ukweli. Mfano; wakati 
wa usiku katika maeneo ambayo 
yana kawaida ya kuwa na nguruwe 
pori ambao hushambulia mazao 
ya wakulima; endapo mlinzi akiona 
mitikisiko ya mpunga akapiga tochi 
kwenye eneo hilo, na kuita kwa kusema 
kuna mtu hapa?, na endapo kama 
hakupewa jibu na endapo mwanga 
ni finyu sana kiasi hata kurunzi yake 
haikuweza kumuonyesha kama 
kulikua na mwanadamu amejficha 
eneo lile, basi endapo mlinzi huyu 
akirusha mkuki katika eneo husika 
akikusudia kumlenga nguruwe badala 
ya mwanadamu, basi hata kama mkuki 
ule ukimpata yule mwanadamu na 
kusababisha madhara kwake ikiwemo 
kifo, basi mshtakiwa katika mazingira 
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haya anaweza kutumia utetezi wa 
kukosea ukweli na ikithibitika ni kweli 
mahakama inaweza kumuachia huru 
bila adhabu yoyote.

5.4.	 Kulinda Mali, Nafsi Yako Mwenyewe 
         au Nafsi ya Mwingine

Sheria ya makosa ya jinai inakubali 
utetezi kuwa mtuhumiwa aliua au 
alijeruhi kwa kujilinda mwenyewe/
kutetea nafasi yake au kulinda na 
kutetea mali yake au kumlinda na 
kumtetea mtu mwingine dhidi ya uovu 
wowote ule ambao sheria imeukataza. 
Utetezi huu ukikubaliwa na mahakama, 
basi mahakama itakuwa na jukuma 
la kumuachia huru mtuhumiwa. Hata 
hivyo utetezi huu una mipaka yake 
yaani matumizi ya nguvu dhidi ya 
uvamizi unaofanyiwa mtu au mali yake 
yasizidi kipimo
Kwa mfano mtu akikushambulia kwa 
fimbo si sahihi kujibu shambulizi au 
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kujikinga dhidi ya shambulio hilo kwa 
kutumia bunduki. Iwapo mshambuliwa 
atatumia bunduki au silaha nyingine 
ya moto, basi mahakama itaona kuwa 
matumizi ya bunduki hiyo kujibu 
shambulizi ni kutumia nguvu kupita 
kiasi.

5.5.	 Kuchukizwa Kupita Kiasi
Kuchukizwa kupita kiasi ni utetezi 
dhidi ya kitendo cha jinai kama vile 
kuua au kujeruhi. Ili mtuhumiwa 
aweze kukubaliwa ushahidi wake kuwa 
alikuwa amechukizwa kupita kiasi 
lazima athibitishe mambo yafuatayo;-
i.	 Kwamba alitendewa tendo 

ovu na la kudhalilisha, ambalo 
linamdhalilisha yeye binafsi au mtu 
yeyote ambaye ana uhusiano naye 
wa karibu mfano; mzazi wake, mke/
mme, dada/kaka, mtoto, mwajiri au 
mtumishi;
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ii.	 Maudhi yawe ya hali ya juu, yaani 
kama ni maneno yawe makali sana 
na ya kuudhi au kumdhalilisha mtu 
katika mambo fulani na kitendo 
kiwe cha papo kwa hapo yani ghafla 
ambapo mtu anakosa muda kwa 
kutuliza hasira;

iii.	 Awe amepatwa na hasira kupita 
kiasi kwa jinsi kwamba alipoteza 
uwezo wa kujitawala.

Mfano
Mtuhumiwa anapojitetea kuwa 
alifumania mkewe au mume akifanya 
ngona na mtu mwingine na hivyo 
akachukua hatua ya kumpiga na 
kumjeruhi vibaya huyo mtu mwingine 
au mwanandoa mwenzake, mahakama 
inaweza kuukubali utetezi huo kwa 
kuangalia uhusiano wa karibu uliopo 
kati ya wanandoa.



18

Angalizo
Ushahidi utakubalika tu iwapo 
mtuhumiwa atakuwa ametenda tendo 
la kupiga na kujeruhi muda huo huo 
bila kukawia alipowafumania wahusika 
yaani hapo kwa hapo. Katika mazingira 
hayo tajwa hapo juu mtuhumiwa 
anaweza akaachiwa huru na mahakama 
au kupunguziwa adhabu kwa utetezi 
huo.

5.6.	 Umri
Mtuhumiwa aliye chini ya umri wa 
miaka kumi hawezi kushtakiwa kwa 
kosal la jinai. Na iwapo ana miaka 12 
mahakama haitamhukumu kuwa 
ametenda kosa hadi itakapohakikisha 
kuwa alitenda kosa hilo kwa kukusudia 
au alikuwa na nia ovu. Mtoto wa kiume 
wa miaka chini ya 12 anahesabika 
kutokuwa na uwezo wa kutenda kosa 
la kujamiiana.
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5.7.	 Kushurutishwa
Mtuhumiwa anaweza kujitetea kuwa 
alishurutishwa na wenzake kutenda 
kosa la jinai kwa kutishiwa kuuawa au 
kuumizwa. Mahakama haitaukubali 
utetezi iwapo tishio la kuuwa au 
kuumizwa ni la wakati ujao.

5.8.	 Nia njema
Mtuhumiwa anaweza kujitetea kuwa 
alitenda kosa la jinai lakini alikuwa na 
nia njema.

5.9.	 Kinga ya kisheria
Mtu ambaye amekingwa na sheria kwa 
makosa ya kijinai kutokana na wadhifa 
wake hatashitakiwa kwa makosa ya jinai 
au akishitakiwa anaweza kujitetea kuwa 
anayo kinga ya kisheria kwa mfano, 
hakimu au jaji yeyote hatashitakiwa 
kwa kosa lolote ambalo atalifanya akiwa 
katika utekelezaji wa kazi yake.
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6.	HITIMISHO

Adhabu za makosa ya jinai zimeelezwa katika 
Sura ya 16 Sheria ya Kanuni za Adhabu. Sura 
hii imetoa ufafanuzi wa kila kosa na adhabu 
yake, pia imeeleza makosa mbalimbali ya jinai 
pamoja na adhabu zake.

Hata hivyo mahakama ndiyo yenye uwezo wa 
kutoa adhabu baada ya kusikiliza ushahidi wa 
pande zote mbili. Baada ya kusikiliza utetezi 
huo mahakama inao uwezo wa kutoa adhabu 
kamili au kumpunguzia adhabu mtuhumiwa 
kulingana na utetezi wake ushahidi uliopo.
 



21



22



23



Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

HakiTV@humanrightstz

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(Makao Makuu)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva,

Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,
S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania

Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

Ofisi ya Dodoma 
Kitalu na 22. Area D,

S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania
Simu/Nukushi: +255 262350050 

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


