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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa wanasheria 
wetu Wakili Richard Manyota pamoja na 
wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu hususani ofisi ya Arusha kwa 
kukiandaa kijitabu hiki.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa 
na uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja 
na kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.
Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
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kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kutoa 
msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
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Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako upata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET).  Makao 
makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam. Pia Kituo 
kina ofisi nyingine Arusha na Dodoma 
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 
au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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Utangulizi

Utaratibu wa uendeshaji na usimamizi wa 
makosa ya jinai unasimamiwa na Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai (Sura ya 20) 
kama ilivyorejewa mwaka 2019.
Sheria tajwa hapo juu, inatoa muongozo wa 
usimamizi na uendeshaji wa mashauri kuanzia 
pale mshukiwa wa kosa fulani anakamatwa, 
anafanyiwa upekuzi, anafikishwa mahakamani 
na kushtakiwa kwa kosa la jinai na hatimaye 
mahakama inatoa maamuzi juu ya hatia au 
vinginevyo ya kosa aliloshtakiwa nalo.

Mfungwa ni nani?

Baada ya mahakama kutoa maamuzi katika 
kesi ya jinai dhidi ya mshtakiwa na kama 
mahakama itajiridhisha pasi na shaka kuwa 
mshtakiwa ametenda kosa hilo aliloshtakiwa 
nalo, basi mahakama humtia mshtakiwa huyo 
hatiani na kumpa adhabu ya kifungo gerezani.
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Aina za adhabu

Kwa mujibu wa sheria ya kanuni ya adhabu, 
mahakama za Tanzania zinauwezo wa kutoa 
aina za adhabu zifuatazo dhidi ya mshtakiwa 
aliyethibitika kutenda kosa fulani;
a.	 Kifo;
b.	 Kifungo;
c.	 Kuchapwa viboko;
d.	 Kutoza faini;
e.	 Kunyang’anywa mali kama adhabu kwa 

kosa;
f.	 Kulipa fidia;
g.	 (Dhamana kwa kutunza amani na kuwa na 

tabia njema, au kwa kuhudhuria kupewa 
hukumu;

h.	 (Adhabu nyingineyo yoyote inayotolewa 
na Sheria ya Kanuni za adhabu au sheria 
nyingineyo yoyote.)



11

Adhabu ya Kifungo Gerezani

Mahakama pamoja na mambo mengine kama 
ilivyokwishaelezwa hapo juu inaweza kutoa 
adhabu ya kumfunga gerezani mshtakiwa 
aliyethibitika pasina shaka kuwa ametenda 
kosa fulani la jinai. Adhabu hii ya kufungwa 
gerezani inategemea na kosa alilotiwa nalo 
hatiani mshtakiwa katika makosa na adhabu 
yanayoelezwa chini ya Sheria ya Kanuni za 
adhabu sura ya 16 marejeo ya mwaka 2019 na 
sheria nyingine zinazo ainisha jinai. Adhabu hii 
ya kifungo hutumikiwa gerezani kwa mujibu 
wa Sheria ya Magereza Na. 34 ya mwaka 1967.

Utumikiaji wa Kifungo Gerezani

Sheria ya Magereza Na. 34 ya mwaka 1967 
pamoja na mambo mengine  imeweka bayana 
kuhusu mambo yafuatayo, yaani; Utawala wa 
Huduma za magereza, Mamlaka, wajibu na unafuu wa 
huduma za magereza, Mafao ya kustaafu yanayoweza kulipwa 
kwa maafisa wasio wa magereza, Afisa afya wa magereza, 
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Usimamizi wa magereza, Upokeaji wa wafungwa gerezani, 
Makosa kwa wafungwa, Unafuu kwa wafungwa na msamaha 
wa adhabu, Uondoaji wa wafungwa, Mafunzo na matibabu 
kwa wafungwa, Kizuizini na matibabu kwa mahabusu Pamoja 
na wafungwa wa madai, Uachiwaji kwa wafungwa na Makosa 
kwa wafungwa na adhabu kwa makosa hayo.

Sheria hii ya magereza inaweka utaratibu 
wa namna ambayo kifungo cha gerezani 
kitatumikiwa na unafuu utakaopatikana pale 
ambapo mfungwa ataonyesha tabia njema 
wakati akiwa gerezani na au pale ambapo 
mfungwa atatenda kosa akiwa ndani ya gereza.

Msamaha kwa wafungwa

Msamaha kwa wafungwa maana yake ni 
kuachiwa moja kwa moja au kwa muda kwa 
mfungwa kwa masharti ya kuwa mtu mwenye 
tabia njema katika jamii na au pamoja na 
masharti mengine mengi yatakayowekwa na 
chombo cha utoaji msamaha.
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Kwa mujibu wa Katiba ya Jamuhiri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Rais 
wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ana 
uwezo wa kutoa msamaha kwa wafungwa kwa 
mujibu wa sheria. Katiba inasomeka;

“Bila ya kuathiri masharti mengineyo yaliyomo 
katika ibara hii, Rais anaweza kutenda lolote 
kati ya mambo yafuatayo:-
(a) kutoa msamaha kwa mtu yeyote aliyepatikana na hatia 
mbele ya mahakama kwa kosa lolote, na anaweza kutoa 
msamaha huo ama bila ya masharti au kwa masharti, kwa 
mujibu wa sheria;
(b) kumwachilia kabisa au kwa muda maalum mtu yeyote 
aliyehukumuwa kuadhibiwa kwa ajili ya kosa lolote ili mtu 
huyo asitimize kabisa adhabu hiyo au asitimize adhabu hiyo 
wakati wa muda huo maalum;
(c) kuibadilisha adhabu yoyote aliyopewa mtu yeyote kwa 
kosa lolote iwe adhabu tahafifu;
(d) kufuta adhabu yote au sehemu ya adhabu yoyote 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyopewa mtu 
yeyote kwa ajili ya kosa lolote au kufuta adhabu yote au 
sehemu ya adhabu ya kutoza, au kuhozi (au kuchukua) kitu 
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cha mtu mwenye hatia ambacho vinginevyo kingechukuliwa 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano.” 

Sheria ya Msamaha kwa wafungwa

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977, Bunge 
limepewa mamlaka ya kutunga Sheria kwa 
ajili ya kuweka utaratibu utakaofuatwa na Rais 
katika utekelezaji wa madaraka yake ya kutoa 
msamaha kwa wafungwa.

Kwa mujibu wa sheria rais ana uwezo wa 
kuwaachia wafungwa wanaotumikia adhabu 
lakini zaidi, Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania lilitunga sheria Na. 400 ya mwaka 
2002 ya Msamaha kwa wafungwa ambayo 
Pamoja na mambo mengine mengi ilianzisha 
bodi mbalimbali za utoaji wa misamaha kwa 
wafungwa kama inavyoelekezwa hapa chini;
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Bodi ya kitaifa ya msamaha kwa 
wafungwa

Kwa mujibu wa sheria ya bodi ya msamaha kwa 
wafungwa, sheria imeanzisha bodi ya msamaha 
kwa wafungwa kitaifa inayosimamiwa na 
Mwenyekiti wa bodi ambaye anachaguliwa na 
Rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. 
Wajumbe wengine wa bodi hii ni pamoja 
na Mwendesha Mashtaka Mkuu wa Serikali 
au mwakilishi wake, Afisa Muuguzi mkuu 
kutoka wizara ya Afya, Kamishna wa ustawi wa 
jamii, Afisa mwandamizi kutoka ofisi ya Rais 
pamoja na wajumbe wawili wenye maadili 
mazuri katika jamii watakaoteuliwa na waziri 
anayehusika na maswala ya magereza.

Bodi ya Mkoa ya Msamaha kwa 
wafungwa

Bodi hii ya mkoa pia  huanzishwa na sheria 
ya bodi ya msamaha kwa wafungwa. Bodi 
hii inaongozwa na Mwenyekiti ambaye 
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uteuliwa na waziri anayehusika na maswala 
ya magereza, mwanasheria mkuu wa serikali 
wa mkoa husika au kanda, Afisa muuguzi 
mkuu wa mkoa husika, Afisa mwandamizi wa 
ustawi wa jamii toka ofisi ya ustawi wa jamii ya 
mkoa husika, Afisa mwandamizi mwakilishi 
kutoka ofisi ya Mkuu wa Mkoa husika pamoja 
na wajumbe wengine wanne wenye maadili 
mazuri katika jamii watakao chaguliwa na 
waziri anayehusika na   masuala  ya magereza.
Vigezo vya kupata  msamaha kwa wafungwa

Sheria imeweka vigezo maalum vitakavyo 
angaliwa na bodi husika kabla ya kukubali 
ombi la mfungwa kupewa msamaha navyo ni;
a.	 Asiwe anatumikia adhabu ya kifungo cha Maisha 

gerezani;
b.	 Asiwe anatumikia adhabu ya kifungo kutokana na 

makosa ya wizi wa kutumia silaha (armed robbery), 
kujihusisha na madawa hatarishi (dangerous drugs) na 
au unajisi (defilement)

c.	 Adhabu yake isiwe imekwisha kupunguzwa.
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d.	 Awe ametumikia adhabu kwa miaka minne au moja ya 
tatu ya adhabu husika; yoyote itakayo kuwa nyingi.

e.	 Amekuwa akionyesha tabia njema wakati wote akiwa 
anatumikia adhabu yake kabla ya kwenda kwenye bodi 
ya msamaha.

Akiwa nje kwa msamaha wa bodi; 
anatimiza masharti yaliyowekwa na 
bodi hiyo.

Kushindwa kutimiza masharti ya msamaha
Mfungwa anapopata msahama wa bodi 
anapaswa kutimiza masharti ya msamaha 
yaliyowekwa na bodi husika. Kushindwa 
kutimiza masharti hayo kuna madhara kama 
ifuatavyo;
a.	 Kukamatwa na kushtakiwa kwa kosa la kuvunja masharti 

ya msamaha.
b.	 Kutiwa hatiani; kutumikia adhabu ambayo  alipewa 

msamaha;
c.	 Kutumikia adhabu ya kuvunja masharti ya msamaha wa 

bodi.
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Utaratibu wa kupeleka maombi ya  
msamaha  kwenye  bodi 

Kwa mujibu wa sheria, Afisa mkuu mwangalizi 
wa gereza akiona mfungwa ameweza kukidhi 
vigezo vya kupewa  msamaha kwa mujibu 
wa sheria, anaweza kushauri bodi ya mkoa 
ya msamaha kwa wafungwa kumsamehe 
mfungwa huyo.

Mfungwa anaweza kupeleka maombi yake 
mwenyewe moja kwa moja katika bodi ya 
msamaha kwa wafungwa kama anaona kuwa 
amekidhi vigezo vya kisheria vilivyoainishwa 
hapo juu. Lakini pia kama afisa mkuu 
mwangalizi wa gereza alishauri mfungwa 
fulani kuachiwa kwa msamaha, mfungwa huyo 
anaweza pia pamoja na ushauri wa afisa mkuu 
mwangalizi wa gereza kupeleka maombi yake 
katika bodi ya msamaha kwa wafungwa kwa 
ajili ya kuomba msamaha.



19

Utaratibu wa kusikiliza maombi ya 
msamaha kwa wafungwa

Mara tu baada ya bodi ya mkoa ya msamaha 
kwa wafungwa kupokea maombi husika 
kutoka kwa mfungwa au ushauri kutoka kwa 
Afisa mkuu mwangalizi wa gereza, itachukua 
maombi hayo na kuyapitia, kuchambua na 
kuyatathmini ili kujiridhisha kama mfungwa 
huyo amekidhi vigezo na kisha watapeleka 
majibu yao katika bodi ya taifa ya msamaha 
kwa wafungwa.

Mara baada ya bodi ya taifa ya msamaha kwa 
wafungwa kupembua kiyakinifu juu ya maombi 
yaliyoletwa na mfungwa husika, itapeleka 
mapendekezo kwa waziri anayehusika na  
masuala ya magereza kwa hatua zaidi.

Mara baada ya waziri husika kupitia 
mapendekezo ya bodi ya taifa ya msamaha 
kwa wafungwa pamoja na ripoti mbalimbali za 
mfungwa husika, anaweza kukubali msamaha 
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huo au kukataa maombi hayo ya msamaha. 
Isipokuwa, kama waziri atakataa maombi ya 
msamaha husika, anapaswa kisheria kutoa 
sababu za kukataa huko kimaandishi.

Hitimisho

Kila mfungwa anayekidhi masharti ya kuomba 
msamaha kwa mujibu wa sheria ana uwezo 
wa kupeleka maombi yake katika bodi husika. 
Ikumbukwe sekretarieti ya bodi ya mkoa ya 
msamaha kwa wafungwa ipo katika ofisi za 
magereza za mkoa husika na sekretarieti ya 
bodi ya taifa ya msamaha kwa wafungwa ipo 
katika ofisi za Kamishna Mkuu wa Magereza.
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HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


