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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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1.	 UTANGULIZI KWA UJUMLA

Moja ya lengo muhimu la kutunga Sheria ya 
Utumishi wa Umma ya Mwaka 2002 ni kutoa 
mpango kazi wa kutatua migogoro  na kutoa 
kazi na majukumu pamoja na kuanzisha 
tume ya utumishi wa umma na mambo 
yanayoendana na hayo. Hii inamaanisha 
kwamba Sheria ya Utumishi wa Umma ya 2002 
ilikuja kueleza na kutatua pamoja na mambo 
mengine taratibu za uendeshaji wa migogoro 
ya kazi katika sekta ya utumsishiwa umma. 

Nyaraka hii imejikita kwenye uendeshaji 
wa migogoro kwenye sekta ya utumishi wa 
umma; kwanza kwa kuonyesha usimamizi wa 
utumishi wa umma kwa ujumla pamoja na 
tume ya utumishi wa umma na kazi za Rais 
katika uendeshaji wa mambo ya kazi katika 
sekta ya utumishi wa umma pamoja na baadhi 
ya nyanja maalum  kama vile majukumu ya 
tume katika utumisi wa walimu, watumishi 
wa umma katika ofisi ya Rais na taasisi za 
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umma na watumishi wa umma katika vyombo 
mbalimbali.

2.	MUONGOZO WA USIMAMIZI WA 
SEKTA YA UTUMISHI WA UMMA

Katibu Mkuu aliyechaguliwa na Rais ndiye 
mkuu wa utumishi wa umma.
Majukumu makuu ya Katibu Mkuu.
i.	 Kuhakikisha watumishi wa umma 

wanapata mafunzo, motisha, ufanisi na 
ubora bila kuwepo kwa rushwa wala 
mambo yaliyo kinyume na maadili.

ii.	 Kuboresha uwajibikaji kwa kuhamasisha 
kujikita katika matokeo, ubora wa huduma, 
na kuridhika kwa walengwa katika utendaji 
wa utumishi wa umma.

iii.	 Atawajibika kuhakiki watumishi wa umma 
walioteuliwa na Rais.

iv.	 Kuwa mamlaka ya nidhamu kwa watumishi 
wa umma walioteuliwa na Rais.

v.	 Ndiye mamlaka ya juu ya nidhamu katika 
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utumishi na kwa uwezo huo kuhusiana na 
mtumishi wa umma anaweza kutekeleza 
mamlaka yote au mamlaka mengine 
yoyote atakayopewa na mamlaka ya 
nidhamu.

2.1.	 Ofisi nyingine za rais katika utumishi 
wa umma 
a.	 Wakuu wa Wizara, Idara za Wizara, 

Mikoa, na Serikali za Mitaa na 
Makatibu Wakuu wa Wizara.

b.	 Katika ofisi ya Bunge, mtu 
anayeteuliwa na Katibu wa Bunge 
ndiye Mkurugenzi.

c.	 Katika Wizara ya Katiba na 
Sheria mtu anaeteuliwa kuwa 
Mwanasheria Mkuu msaidizi ndie 
Katibu Mkuu.

d.	 Katika Serikali za Mitaa, Waziri 
anaehusika na Serikali za Mitaa. 

e.	 Kamanda mkuu kuhusiana na: -
i.	 Huduma ya uhamiaji atajulikana 

kama Mkurugenzi wa Huduma 
ya Uhamiaji
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ii.	 Kikosi cha zimamoto na uokoaji 
atakua Kamishna wa Kikosi cha 
Zimamoto na Uokoaji.

Majukumu makuu ya watendaji

1.	 Kufuatilia usimamizi wa mwelekeo 
wa kimenejimenti na kuhakikisha 
kuwa huduma ya mpango mkakati 
unaendeshwa na kufanya kwa ufanisi na 
kwa uhakika,

2.	 Kuwa mamlaka kuhusiana na uteuzi, 
uthibitisho na nidhamu ya watumishi wa 
umma isipokuwa wale waliochaguliwa na 
Rais,

3.	 Kila Mkuu wa Idara au Kitengo pia ni 
Mamlaka kwa wafanyakazi chini ya 
huduma za uendeshaji,

4.	 Idara ya huduma ya walimu pia ni 
mamlaka katika kushughulika na mambo 
yote yanayohusiana na walimu walioajiriwa 
katika huduma ya umma,
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5.	 Maafisa wa Uhamiaji chini ya cheo cha 
Inspecta Msaidizi ni Mkurugenzi wa 
Huduma za Uhamiaji ambaye anahusika 
na mambo yao yote, na

6.	 Maafisa wa Moto na Uokoaji chini ya cheo 
cha Inspecta Msaidizi ni Kamishna wa 
moto na uokoaji anayehusika na mambo 
yao yote.

Tume ya utumishi wa umma

Serikali imeanzisha jukumu la tume ya 
utumishi wa umma ili kuleta uendeshaji bora 
na wa kisasa katika serikali.

MUUNDO: Tume itaundwa na Mwenyekiti 
na wajumbe wasiozidi sita walioteuliwa 
na Rais. Katika kuteua wajumbe wa tume, 
Rais atahakikisha kunakua na wanaume na 
wanawake watakaoteuliwa kwa sababu za 
msingi. 
IDADI: Katika kikao chochote Mwenyekiti na 
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Wajumbe Watano. Maamuzi ya tume ni kwa 
wingi wa wajumbe. 
Tume inahusika na watumishi katika idara 
zifuatazo;
i.	 Huduma ya jamii,
ii.	 Serikali za mitaa,
iii.	 Huduma za afya,
iv.	 Walimu,
v.	 Uhamiaji na kikosi cha zima moto,
vi.	 Ofisi ya Rais na taasisi ya umma na
vii.	 Oparesheni mbalimbali.

Taratibu za uendeshaji wa mambo 
ya kinidhamu

a.	 Mashitaka ya kinidhamu yatawekwa dhidi 
ya mtumishi wa umma ( Mtumishi wa 
Umma ni mtu yeyote anayeshikilia au 
anayefanya kazi katika ofisi ya umma),

b.	 Mtumishi wa Umma atapewa nafasi ya 
kujibu mashtaka,

c.	 Uchunguzi utafanywa juu ya mashtaka,
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d.	 Hitimisho la uchunguzi likibaini 
mtumishi kuwa na hatia, mtumishi huyo 
atasimamishwa kazi. Kusimamishwa huko 
kutaanza tangu siku alipokutwa na hatia. 

Majukumu ya tume

a.	 kumshauri Rais kupitia idara ya utumishi 
wa umma, kutekeleza kazi alizopewa chini 
ya Ibara ya 36 ya Katiba na kifungu cha 4(1) 
na 5(1) ya Sheria ya Utumishi wa Umma.

b.	 Kumsaidia Rais kuhusiana na mambo 
yanayohusu utumishi kadiri Rais 
atakavyoagiza.

c.	 Kutoa muongozo na uangalizi katika 
kuendesha taratibu za uajiri katika utumishi 
wa umma.

d.	 Kuwezesha uteuzi wa nafasi katika 
Utumishi wa Umma wa 
i.	 Ngazi ya Afisa  mpaka mkurugenzi
ii.	 Ngazi ya Afisa mpaka mkurugenzi wa 

manispaa katika serikali za mtaa
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iii.	 Kiwango cha mkaguzi msaidizi mpaka 
kamishna katika huduma za Uhamiaji

iv.	 Cheo cha mkaguzi msaidizi mpaka 
Kamishna katika huduma ya moto na 
uokoaji

e.	 Kupokea na kutenda juu ya rufaa kutoka 
kwa wajumbe wengine na mamlaka ya 
nidhamu. Mtumishi wa umma anaweza 
kukata rufaa kwa Tume dhidi ya uamuzi wa 
mamlaka ya nidhamu na Tume inaweza 
kuthibitisha, kutofautiana au kufuta 
uamuzi wa mamlaka hiyo ya nidhamu.

f.	 Kupokea rufaa kutoka kwa maafisa katika 
vitengo vya uhamiaji ya mamlaka za 
nidhamu  na Kamishna wa huduma za 
moto na uokoaji mamlaka ya nidhamu.

g.	 Kufanya kazi nyingine yoyote ambayo 
inaweza kupelekwa juu yake chini ya Sheria 
ya Utumishi wa Umma.

h.	 Kuwezesha, kufuatilia, na kutathmini 
ufanisi wa viongozi wa huduma ili kulinda 
usimamizi wa matokeo ya kimenejimenti.

i.	 Kuwaita watendaji wote katika huduma 



13

ya ummakuwajibikakwa utendaji pale 
ambapo Tume itapelekewa ushahidi au 
malalamiko yaliyoonyesha utendaji mbaya 
wa menejimenti.

Kazi ya tume kuhusiana na huduma 
za ualimu

Sheria ya Utumishi wa Umma imebadilishwa, 
kwa kuanzishwa kwa Sheria ya Tume ya 
Huduma ya Walimu, Sheria Namba 25 ya 
Mwaka 2015. Hata hivyo bado kuna uhusiano 
wa karibu katika kushughulikia migogoro na 
mambo mengine ya umma, na hivyo kusudi 
hili litatoa mambo muhimu juu ya jinsi mambo 
ya walimu yanashughulikiwa.
Sheria ya Tume ya Huduma ya Waalimu, 2015 
lengo kuu la kuanzishwa kwake ni kuanzisha 
Tume ya Huduma ya Walimu, kutoa huduma 
na majukumu yake na kutoa masuala 
yanayohusiana nayo. Sheria hii inatumika 
Tanzania Bara kuhusiana na walimu wa shule 
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za msingi na za sekondari walioajiriwa katika 
huduma ya Umma.
Mwalimu kwa ufafanuzi ina maana ya mtu 
aliyesajiliwa kama mwalimu na ambaye alifanya 
kozi ya mafunzo katika Chuo cha Ualimu 
au Chuo Kikuu kilichosajiliwa. Usimamizi na 
uongozi wa walimu wa shule za msingi na 
sekondari ni wajibu wa mamlaka za Serikali za 
Mitaa.
katika kusimamia ustawi wa walimu Serikali za 
Mitaa lazima zizingatie masharti na masuala 
yanayohusiana na ajira na ustawi wa walimu. 
Tume katika ngazi ya Wilaya mara kwa 
mara hukutana mikutano ya ushauriano na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya ya kufanya 
maamuzi juu ya masuala yanayohusu walimu 
katika Wilaya.
Tume ya Huduma ya Walimu ipo chini ya Waziri 
anayehusika na Serikali za Mitaa.

III.	 Kazi Ya Tume Ya Huduma Za Walimu
a.	 Kudumisha na kusimamia huduma ya 

walimu.
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b.	 Ushauri Waziri juu ya utawala na maboresho 
ya huduma za walimu.

c.	 Kuchagua walimu, kuwakuzanakuwaweka 
chini ya nidhamu.

d.	 Kuhakikisha kupelekwa kwa usawa na 
usambazaji wa walimu kati na ndani ya 
shule za Serikali za Mitaa.

e.	 Kuamua Rufaa kutoka kwa maamuzi ya 
Mamlaka ya Nidhamu.

f.	 Kudumisha rejista na kumbukumbu za 
walimu wote walio katika huduma.

g.	 Kusimamia walimu katika programu za 
mafunzo ya huduma.

h.	 Kufanya utafiti na tathmini juu ya maswala 
yanayohusiana na huduma ya walimu na 
kumshauri Waziri ipasavyo.

i.	 Kupima hali ya walimu na kumshauri 
Waziri anayehusika na mafunzo ya walimu 
juu ya idadi, aina na kiwango cha walimu 
wanaohitajika nchini.

j.	 Kuandaa kanuni za maadili na mwenendo 
wa huduma ya walimu.

k.	 Kudumisha mawasiliano na ofisi za Wilaya 
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na juu ya jambo lolote lililohusiana na 
maendeleo ya huduma ya walimu na

l.	 Kufanya kitu kingine chochote au kitendo 
ambacho kwa maoni ya Waziri kinafaa au 
kinachofaa kwa kufanya kazi bora.

IV.	Muundo wa Tume
Tume inaundwa na:-
a.	 Mwenyekiti anayeteuliwa na Rais
b.	 Wajumbe wengine wanane waliochaguliwa 

na Waziri kuwa;
i.	 Mwakilishi kutoka ofisi ya Rais, 

Usimamizi wa Huduma za Umma,
ii.	 Mwakilishi kutoka ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu,
iii.	 Mwakilishi kutoka kwa huduma 

inayohusika na elimu ambaye ana 
uzoefu wa uhakika wa ubora wa shule,

iv.	 Mwakilishi kutoka Wizara anayehusika 
na Serikali za Mitaa,

v.	 Mwakilishi kutoka Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi,

vi.	 Wawakilishi wawili kutoka vyama 
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vya wafanyakazi vya walimu, ambao 
ni  mwakilishi wa walimu wa shule za 
msingi na mwakilishi wa walimu wa 
shule za sekondari,

vii.	 Kamishna wa bajeti au mwakilishi wake.

V.	Ofisi za wilaya za Tume
Tume imeanzisha ofisi katika ngazi ya Wilaya 
ikiwa na idadi ya wafanyakazi walioamua na 
tume. Ofisi za Wilaya hufanya kazi za tumena 
kutoa ripoti kwa tume juu ya utendaji wake.
Kazi za Tume katika ngazi ya Wilaya;
a.	 Kuweka na kudumisha rejista iliyopangwa 

ya walimu wote chini ya mamlaka yake 
ambao wanaajiriwa katika huduma ya 
umma,

b.	 (Kuweka na kudumisha orodha ya 
upendeleo kwa walimu wote chini ya 
mamlaka yao,

c.	 Kuhakikisha kuwa walimu waliochaguliwa 
katika huduma wanajaza na kusaini barua 
za uteuzi kabla ya kutoa taarifa kwenye 
vituo vyao vya heshima,
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d.	 Kupendekeza kwa tume kwaajili ya 
kupitishwa kuteuliwa upya walimu ambao 
wameondolewa kutoka kwenye huduma 
iliyotolewa ikiwa kwamba mwalimu huyo 
hayuko katika huduma kwa kipindi cha 
miezi si chini ya kumi na mbili tangu tarehe 
ya kupokea barua ya kuachishwa kazi,

e.	 Kudumisha kumbukumbu katika mafaili 
ya wazi na ya siri na kuwasilisha maelezo 
ya huduma kwa wilaya nyingine wakati wa 
uhamisho wa mwalimu,

f.	 Kuendeleza na kudumisha kanuni za 
maadili na kufanya mafunzo ya walimu,

g.	 kutumia mamlaka za kinidhamu kwa 
walimu chini ya mamlaka yake,

h.	 Kufanya kazi zingine kama ambavyo 
zinaweza kuagizwa au kutolewa kwa tume.

Utaratibu wa rufaa kwenye ngazi ya 
wilaya.

a.	 Mamlaka ya kisheria katika ngazi ya shule 
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kwa ajili ya makosa ambayo hayana adhabu 
ya kufukuzwa, kupunguzwa kwa cheo au 
kupunguzwa mishahara hufanyika kwa 
Mkuu wa shule.

b.	 Pale ambapo mwalimu hajaridhikana 
uamuzi wa mkuu wa shule, anaweza kukata 
rufaa kwa Tume katika ngazi ya wilaya.

c.	 Rufaa dhidi ya uamuzi wa Tume itapelekwa 
kwa Rais kwa uamuzi.

Kazi za rais katika kushughulikia 
migogoro ya kazi katika sekta ya 
huduma za umma.

a.	 Rais anaweza kumuondoa mtumishi 
yeyote wa umma kutoka kwa huduma ya 
Jamhuri ikiwa Rais anaona kuwa ni maslahi 
ya umma kufanya hivyo.

b.	 Isipokuwa: Katika suala la kuondolewa kwa 
Jaji au maafisa wengine wa mahakama, 
utaratibu huo hutolewa katika kanuni. 
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Jaji wa Mahakama ya Rufani au Jaji wa 
Mahakama Kuu anaweza tu kuondolewa 
kutoka Ofisi kwa kutumia mamlaka na 
kufuatilia utaratibu uliowekwa katika 
Katiba, ila pale ambapo Rais atamuondoa 
Jaji wa wa Mahakama ya Rufani au Jaji 
katika ofisi ya Jaji atachukuliwa kuwa 
amestaafu kutoka kwa huduma ya umma 
tangu tarehe ya kuondolewa kutoka ofisi.

c.	 Mtumishi wa umma ambaye ni mteule 
wa Rais ambaye hajaridhishwa na uamuzi 
wa kamati ya nidhamu anaweza kukata 
rufaa kwa Rais dhidi ya uamuzi huo na Rais 
atazingatia rufaa na anaweza kuthibitisha, 
kubadilisha au kufuta uamuzi wa kamati ya 
nidhamu.

d.	 Kupokea rufaa kutoka kwa mtumishi wa 
umma ambaye hajaridhisha na uamuzi 
wa Tume ya Utumishi wa Umma. Pia 
kupokea rufaa kutoka kwenyekamati ya 
nidhamudhidi ya uamuzi wa wa Tume ya 
Utumishi wa Umma, ambapo uamuzi wa 
Rais utakuwa wa mwisho.
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e.	 Pale ambapo mtumishi wa Umma 
hataridhika na uamuzi wa Rais, uamuzi 
huo wa Rais unaweza kurejewa kwa njia ya 
Mapitio ya Mahakama katika Mahakama 
Kuu ya Tanzania, kwa sababu kama vile 
upendeleo, Kanuni za haki zilizovunjwa 
wakati wa kusikia shauri hilo.

Watumishi wa umma katika 
huduma ya uendeshaji

Huduma ya uendeshaji ina maana ya kuunga 
mkono wafanyakazi ambao sio watendaji au 
maafisa, kwa mfano madereva, watumishi wa 
ofisi, katibu, walinzi na wafanyakazi wengine.
Wafanyakazi wasaidizi bila ya kuathiri kuwa 
wanasimamiwa na Sheria ya Huduma za 
Umma, wanaendelea kusimamiwa na Sheria ya 
Mahusiano ya Ajira na Kazi, 2004 kwa masuala 
kama vile utatuaji wa migogoro ya kazi.
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Mashirika tendaji na taasisi ya 
huduma za umma

Mashirika ya tendaji na taasisi ya huduma 
za umma huanzishwa na sharia maalumu, 
kama vile EWURA, BRELA, TIC, Vyuo vikuu vya 
Umma na Koleji, kwakutaja vichache. Mambo 
ya Watumishi wa Umma katika taasisi hizi si 
tofauti na kile Sheria ya Utumishi wa Umma 
inaelezea, kwa hiyo sheria hizi maalum katika 
taasisi hizi ni karibu sawa na Sheria ya Utumishi 
wa Umma. Kwa mfano, utaratibu wa utatuzi 
wa migogoro katika taasisi hizi / mashirika 
tendaji ni sawa kwa watumishi wote wa umma 
na wafanyakazi wa huduma za uendeshaji.
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