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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa mwanasheria 
wetu Wakili Hamisi Mayombo pamoja na 
wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu hususani ofisi ya Arusha kwa 
kukiandaa kijitabu hiki.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa 
na uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja 
na kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 



6

kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana Kituo kimeamua kutoa chapisho 
hili na mengine, kwa lengo la kutoa msaada 
wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
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Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam. Pia Kituo 
kina ofisi nyingine Arusha na Dodoma.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 
au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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1.	 Utangulizi

Kwa muda mrefu nchini Tanzania kumekuwa 
na uelewaji na tafsiri potofu juu ya dhana 
ya utwaaji wa ardhi pale inapotokea mtu 
amekaa kwenye ardhi inayosadikiwa kuwa ni 
ya mtu mwingine kwa kipindi cha miaka (12) 
na zaidi basi ardhi inakuwa ya kwake kisheria. 
Uelewaji na tafsiri potofu juu ya dhana hii 
inayotambulika kisheria imekuwa ikitolewa 
na baadhi ya wanasheria, wasomi, viongozi 
na watu mbalimbali wanaoshughulika na 
usimamizi wa ardhi nchini. Kukaa kwenye 
ardhi yenye mgogoro kwa zaidi ya miaka kumi 
na mbili (12) ni moja kati ya mambo manane 
(8) ambayo mtu atahitajika kuthibitisha mbele 
ya mahakama ili aweze kutangazwa mmiliki 
halali wa ardhi kwa njia ya kujitwalia.
Kufuatia sintofahamu ya uelewaji na tafsiri 
potofu juu ya dhana hii kuhusiana na umiliki wa 
ardhi kwa njia ya kujitwalia, Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu kimeona ni vyema kuandaa 
kijarida hiki kitachoeleza kwa lugha nyepesi 
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maana na mambo ya kuzingatia kabla mtu 
hajatumia dhana hii ya kumiliki ardhi kwa njia 
ya kujitwalia.

2.	Maana ya umiliki wa ardhi kwa 
kujitwalia/kuvamia

Hii ni pale mtu anapojipatia umiliki wa ardhi 
kwa kuvamia na kuendelea kuitumia au 
kuwepo kwenye ardhi hiyo kwa kipindi cha 
zaidi ya miaka kumi na mbili (12) ambapo 
sheria inampa uhalali wa umiliki. Hapa ni 
lazima ifahamike kwamba mtwaaji hatakiwi 
kuwa na uhalali au haki yoyote juu ya ardhi 
hiyo ikiwa kwa kununua, kupangishiwa, 
kurithi, kuilinda, kupewa ama namna 
nyingine yoyote bali kwa kuivamia au 
kuingia bila ruhusa.
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3.	Mambo ya msingi ya kuzingatia 
ili mtu amiliki ardhi kwa njia 
ya kujitwalia/kuvamia (adverse 
possession).   

Mahakama ya Rufaa ya Tanzania kupitia 
shauri la Bodi ya wadhamini ya shirika la 
masista wa roho mtakatifu dhidi ya January 
Kamili Shayo na 136 wengine, Shauri la Rufaa 
Namba 193 la Mwaka 2016 (Mahakama ya 
Rufaa Tanzania) (Haijaripotiwa) imetoa 
mambo manane (08) ambayo si ya 
kuyazingatia tu bali ni lazima yathibitishwe 
ili mtu apate umiliki wa ardhi kwa njia ya 
kujitwalia. Hivyo ili sheria iweze kumtambua 
kuwa mtu ana umiliki wa ardhi kwa njia 
ya kujitwalia ni lazima mambo yafuatayo 
yazingatiwe na yathibitishwe.

i.	 Ardhi husika iwe imetelekezwa.
Mtwaaji au Mvamizi anahitajika kuthibitisha 
kuwa ardhi husika ilitelekezwa na hivyo 
wakati “mvamizi” anaingia hakukuwa na 
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mtu wala uendelezaji wowote kwenye ardhi 
husika. Hapa lazima ifahamike kwamba 
mtwaaji anapaswa akute ardhi husika 
imetelekezwa. Lakini kama mtwaaji wakati 
anaingia kwenye ardhi hiyo kulikuwa na 
mmiliki ama maendeleo yoyote basi dhana 
hii haitoweza kutumika na haitokuwa na 
maana katika kujipatia ardhi kwa njia ya 
utwaaji. 

ii.	Mtwaaji/Mvamizi awe anamiliki kwa 
kuwemo ndani ya ardhi husika.

Hii ina maana kwamba mtwaaji wa ardhi 
atatakiwa kuthibitisha kuwa yeye ndiye 
aliyekuwa anamiliki ardhi husika katika 
kipindi chote kilichowekwa kisheria, 
ambapo kwa sheria ya nchi yetu ni kipindi 
cha zaidi ya miaka kumi na mbili (12).  Hii 
inaweza ikawa kwa kulima, kujenga, kuishi 
au kwa namna nyingine yoyote ambapo 
jamii ya sehemu husika itatambua kwamba 
mtwaaji ndiye mmiliki wa eneo husika.
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iii.	 Mtwaaji/Mvamizi asiwe na haki yoyote 
ya umiliki wa ardhi hiyo zaidi ya 
kuvamia na kuikalia.

Hapa mtwaaji atahitajika kuthibitisha kuwa 
katika ardhi hiyo ameingia kwa kuvamia 
na kuikalia na wala si vinginevyo. Ikiwa 
itathibitika kuwa mtwaaji aliingia kwenye 
ardhi hiyo kwa kukaribishwa, kupangishwa, 
kuuziwa, kufanya ulinzi au namna nyingine 
yoyote kinyume na kuingia pasipo kuwa na 
ruhusa, basi mtu huyo hawezi kudai umiliki 
wa ardhi hiyo kwa dhana ya kuitwaa. 

KWA MFANO: Manyota alimuomba 
Mayombo eneo la shamba ili aweze 
kulima. Mayombo alimkaribisha Manyota 
na kumuachia shamba hilo alime na 
atakapolihitaji basi atalirudisha. Baada ya 
makabidhiano, Mayombo alisafiri kuelekea 
ughaibuni ambako alikaa zaidi ya miaka 
ishirini huku Manyota akiendelea kulima 
shamba hilo kwa miaka yote. Mayombo 
aliporudi na kuhitaji shamba lake Manyota 
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alikataa kulitoa akidai kuwa amelitumia 
shamba hilo kwa zaidi ya miaka 12 hivyo 
shamba hilo ni la kwake kisheria kwani 
amelipata kwa njia ya kujitwalia.
Kisheria Manyota hawezi kutumia 
dhana hii ya kwamba shamba hilo ni la 
kwake na analimiliki. Hii ni kwasababu, 
Manyota hakuvamia na wala shamba hilo 
halikutelekezwa bali alikaribishwa baada ya 
kuomba.  

iv.	 Mtwaaji/Mvamizi awe amefanya 
maendeleo kwenye ardhi husika.

Mtwaaji wa ardhi atatakiwa kuthibitisha 
kuwa ameindeleza ardhi hiyo kwa kipindi 
chote cha zaidi ya miaka kumi na mbili 
(12) kwa matakwa yake mwenyewe. Na 
vilevile lazima ithibitike kuwa maendeleo 
yaliyofanywa kwenye ardhi hiyo ni kinyume 
na uendelezwaji uliokusudiwa kufanywa 
na anayedai kuwa mmiliki. Lakini kama 
itathibitika kuwa uendelezwaji huo 
umefanyika kwa kufuata matakwa au 
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maelekezo ya anayedai kuwa mmiliki wa 
ardhi hiyo, basi mtu huyo hawezi kutumia 
dhana ya umiliki wa ardhi hiyo kwa njia ya 
utwaaji.  

v.	Mtwaaji/Mvamizi awe na nia ama awe 
amedhamiria kumiliki ardhi husika.

Mtwaaji lazima athibitishe kuwa alikuwa 
na nia au dhumuni la kumiliki ardhi husika 
na kuondoa umiliki wa mtu mwingine 
yoyote akiwemo anayedai kuwa mmiliki. 
Hii inaweza kuthibitishwa kwa gharama 
za uendelezwaji wa ardhi hiyo zilizoingiwa 
na mtwaaji kama vile kusimamisha 
jengo, kilimo, kuweka uzio na maendeleo 
mengine. Lakini hapa pia lazima izingatiwe 
kuwa kama maendeleo au umiliki wa ardhi 
hiyo katika kipindi chote cha miaka zaidi 
ya kumi na mbili ulifanywa kwa pamoja 
kati ya mtwaaji na anayedai kuwa Mmiliki, 
basi mtwaaji hawezi kutumia dhana hii ya 
umiliki wa ardhi hiyo kwa njia ya utwaaji.  
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vi.	 Mtwaaji/Mvamizi awe amekaa kwenye 
ardhi zaidi ya miaka kumi na mbili (12).

Sheria inamtaka mtwaaji wa ardhi lazima 
athibitishe kuwa amekaa kwenye ardhi 
husika katika kipindi cha zaidi ya miaka 
kumi na mbili (12) mfululizo. Kama itabainika 
kuwa mtwaaji hakuikalia ardhi husika kwa 
miaka kumi na mbili (12) mfululizo yaani 
kuna kipindi ambacho alikuwa akiiacha 
ardhi hiyo, basi mtwaaji hawezi kutumia 
dhana hii ya umiliki wa ardhi hiyo kwa 
kujitwalia.

vii.	Katika kipindi hicho cha miaka kumi na 
mbili (12), kusiwe na bughudha yoyote 
kuhusiana na umiliki wa ardhi hiyo.

Mtwaaji atatakiwa kuthibitisha katika 
kipindi chote cha miaka kumi na mbili (12) 
ambacho alikuwa ameikalia ardhi husika 
hakuwahi kubughudhiwa na hakuna 
aliyewahi kudai kuwa na umiliki wa eneo 
husika. Bughudha inaweza kuwa; kupeleka 
shauri mahakamani, serikalini, ukoo, wazee 
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wa kimila au namna nyingine yoyote 
ambapo anayedai kuwa mmiliki alishadai 
kurudishiwa ardhi yake. Kama itathibitika 
kuwa anayedai ni mmiliki aliwahi kuidai 
ardhi yake ndani ya kipindi hicho cha miaka 
kumi na mbili (12), mtwaaji hawezi kutumia 
dhana hii ya umiliki wa ardhi hiyo kwa njia 
ya kutwaa.

viii.	Kwa jinsi ardhi husika ilivyo ilikuwa 
inanonyesha wazi kwamba umiliki kwa 
njia ya utwaaji ungetokea

Mtwaaji atahitajika kuthibitisha kuwa ardhi 
husika ilikuwa ina dalili zote za kumilikiwa 
kwa njia ya utwaaji. Hii inamaanisha kuwa, 
ardhi husika haikuwa na maendelezo yoyote, 
mgogoro wa aina yoyote, kukabidhiwa/
kupangishwa, kupewa maelekezo au 
mambo kama hayo.
NB: Lakini vilevile lazima ifahamike kuwa 
mtwaaji au mvamizi hawezi kudai umiliki 
wa ardhi kwa njia ya kujitwalia au uvamizi 
kwenye ardhi ambayo imepimwa na ina 
hati miliki.
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4.	Hitimisho

Lazima ikumbukwe kuwa mmiliki wa ardhi 
kwa njia ya kujitwalia lazima aweze kuthibitisha 
hayo mambo manane (8) ndipo sheria iweze 
kumtambua kuwa yeye ndiye mmiliki halali. 
Endapo itatokea moja au zaidi kati ya hayo 
mambo manane mtwaaji ameshindwa 
kuthibitisha, basi hataweza kupewa umiliki 
wa ardhi kwa njia ya kujitwalia. Vilevile, lazima 
ifahamike kuwa umiliki wa ardhi kwa njia ya 
kujitwalia hutumika kama utetezi (defence) 
mahakamani pale mtu anaposhitakiwa kwa 
kuvamia ardhi ya mtu. 
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HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


