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Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 
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tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
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Asante

10:30
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Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia
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ya Haki Kiganjani
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hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa wanasheria 
wetu Wakili Hamisi Mayombo na Wakili Neema 
Jaji pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu hususani ofisi ya 
Arusha kwa kukiandaa kijitabu hiki.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa 
na uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja 
na kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.
Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
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kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kutoa 
msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
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kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam. Pia Kituo 
kina ofisi nyingine Arusha na Dodoma
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 
au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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1.	 Utangulizi

Taratibu za kukata rufaa kutoka mahakama 
kuu kwenda mahakama ya rufaa zina utofuati 
mkubwa ukilinganisha na zile za mahakama za 
chini kuja mahakama kuu. Hii inasababishwa 
na mambo mengi kufanyika ikiwa pamoja na 
kufanya maombi mbalimbali kabla ya rufaa 
husika kukatwa. Kutokana na hali hiyo watu 
wengi wamekuwa wakipata changamoto 
na vikwazo vingi wanapohitaji kukata rufaa 
kwenda mahakama ya rufaa. Hali hii inawatokea 
zaidi watu ambao hawana uwakilishi wa 
mawakili kwani wengi wao wanashindwa 
kabisa kufika mahakama ya Rufaa au wale 
wanaofika rufaa zao hutupiliwa mbali kutokana 
na kushindwa kukidhi matakwa mbalimbali 
ya kisheria. Hivyo kutokana na hali hiyo Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu kimeamua 
kutayarisha kijarida hichi ili kumrahisishia 
msomaji na jamii kwa ujumla kuelewa hatua 
zipi za kufuatwa pale mtu asiporidhishwa 
na maamuzi ya mahakama kuu. Taratibu za 
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kukata rufaa kutoka Mahakama Kuu kwenda 
Mahakama ya Rufaa katika mashauri ya 
madai zinasimamiwa na sheria tofauti tofauti 
ikiwemo Sheria ya Mamlaka ya Rufaa Sura 
namba 141 (The Appellate Jurisdiction Act 
Chapter 141), kanuni za Mahakama ya Rufaa 
za mwaka 2009 (iliyorejewa 2019), pamoja na 
maamuzi mbalimbali ya Mahakama ya Rufaa 
na Mahakama Kuu ya Tanzania.

2.	Hatua za kufuata pindi 
unapotaka kukata rufaa  

Mtu yeyote anayetaka kukata rufaa kwenda 
mahakama ya rufaa atahitajika kufuata 
tarataibu zifuatazo kwa mpangilio bila kuruka 
hata moja. Vilevile taratibu hizo zinatakiwa 
kufuatwa ndani ya muda uliowekwa na sheria 
pamoja na kanuni zake. 
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i.	 Notisi ya Kukusudia Kukata Rufaa 
Mtu yeyote anayetaka kukata rufaa kwenda 
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania atahitajika 
kuwasilisha notisi ya maandishi kwa msajili wa 
mahakama kuu ndani ya siku thelathini (30) 
toka tarehe ambayo maamuzi ya mahakama 
kuu yametolewa. Kila notisi ya rufaa ni lazima 
ieleze kama mkata rufaa amedhamiria kupinga 
maamuzi yote au sehemu tu ya maamuzi 
husika. Na kama mkata rufaa amedhamiria 
kupinga sehemu tu ya maamuzi husika basi 
atahitajika kuielezea kinaga ubaga sehemu 
hiyo. Notisi pia inatakiwa ioneshe anuani ya 
mkata rufaa pamoja na majina na anuani za 
watu wote ambao notisi hiyo itapelekwa.       

Notisi ya Rufaa inatakiwa kusainiwa na mkata 
rufaa mwenyewe au mwakilishi wake ambaye 
anaweza kuwa wakili au mtu mwingine 
ambaye sheria inamruhusu. 
Mkata rufaa analazimika kuipeleka notisi 
ya rufaa kwa watu ambao wanahusika au 
wanaathirika moja kwa moja na rufaa hiyo 
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kabla au ndani ya siku kumi na nne (14) toka siku 
ambapo imewasilishwa mahakamani. Kama 
mtu ambaye analazimika kupelekewa notisi 
ya rufaa na hakutoa anuani nyingine kwa ajili 
ya rufaa basi aliyokuwa anaitumia mahakama 
kuu ndiyo itatumika hata kama itakuwa ni 
ya wakili ambaye hajapata maelekezo ya 
kuwakilisha kwenye rufaa.

Mtu yoyote ambaye notisi ya rufaa ilipelekwa 
kwake atatakiwa ndani ya siku kumi na nne 
(14) toka siku ambayo ameipokea atatakiwa 
kuwasilisha notisi inayoonesha anuani yake 
katika masijala ya mahakama husika pamoja 
na kuipeleka kwa mkata rufaa. Vilevile taratibu 
zinamhitaji mtu ambaye amewasilisha notisi ya 
anuani ndani ya siku kumi na nne (14) zingine 
kuzipeleka kwa watu wengine wote ambao 
wametajwa katika notisi ya rufaa. Kama ilivyo 
kwa notisi ya rufaa, notisi ya anuani itawekwa 
sahihi na huyo mtoa anuani au na mwakilishi 
wake.
Ifahamike kuwa notisi ya rufaa haitakuwa batili 
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au kuharibika pale itakapotokea aliyepelekewa 
notisi hiyo amefariki, sheria inasema nakala ya 
notisi ipelekwe kwa mwakilishi wa marehemu 
anayetambulika kisheria haraka iwezekanavyo.
Siyo lazima kuambatanisha nakala ya hukumu 
au maamuzi wakati wa kufaili notisi ya rufaa.

ii.	Maombi ya nakala za mwenendo
Sambamba na kuwasilisha notisi ya kukusudia 
kukata rufaa, mkata rufaa anatakiwa kupeleka 
maombi ya nakala za mwenendo kwa msajili 
wa mahakama kuu ndani ya siku thelathini 
(30) toka siku ambapo mahakama kuu imetoa 
maamuzi. Mkata rufaa anatakiwa kuunganisha 
sababu za rufaa pamoja na nakala za 
kumbukumbu ya mwenendo toka shauri 
lilipoanza mpaka lilipofikia kama ilivyoainishwa 
katika kanuni ya tisini na sita (96) ya Kanuni za 
Mahakama ya Rufaa za mwaka 2009. 
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3.	Ruhusa (leave) na uthibitisho wa 
suala la kisheria (certification on 
point of law)

Baada ya kuwasilisha notisi ya kukusudia 
kukata rufaa mkata rufaa atahitajika kufuata 
taratibu zingine kadri sheria husika au 
maamuzi mbalimbali ya Mahakama ya Rufaa 
na Mahakama kuu yatakavyokuwa yanaagiza. 
Kuna rufaa ambazo zinahitaji ruhusa (leave) 
au uthibitisho wa uwepo wa jambo la kisheria 
(certification on point of law) wa mahakama 
kuu ili uweze kuwasilisha rufaa katika 
Mahakama ya Rufani. Pia kuna rufaa ambazo 
mkata rufaa atawasilisha rufaa yake moja kwa 
moja bila ya kuhitaji ruhusa au uthibitisho 
pointi ya kisheria kutoka Mahakama Kuu.

i.	 Maombi ya Ruhusa/Idhini (leave).
Mtu yoyote ambaye hajaridhika na maamuzi 
ya Mahakama Kuu ambayo yameanzia 
Mahakama ya Wilaya, Mahakama ya Hakimu 
Mkazi au Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 
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baada ya kuwasilisha notisi ya rufaa, atahitajika 
kufanya maombi ya ruhusa au idhini (leave) 
Mahakama Kuu. Maombi ya kuomba ruhusa/
idhini (leave) kwenda mahakama ya rufani 
yanatakiwa yafanyike ndani ya siku kumi na 
nne (14) kutoka siku ambayo mahakama kuu 
imetoa maamuzi husika. Kama itatokea mtu 
amechelewa kufanya maombi hayo ndani ya 
muda uliowekwa, basi atahitajika kuomba 
kupeleka maombi ya ruhusa/idhini nje ya 
muda.

Endapo maombi ya ruhusa/idhini (leave) au 
maombi ya kufanya maombi ya ruhusa/idhini 
(leave) nje ya muda yatakataliwa na mahakama 
kuu basi mkata rufaa anaruhusiwa kuomba 
tena maombi hayo katika mahakama ya rufani. 
Hapa ifahamike kwamba endapo mahakama 
kuu itamnyima mkata rufaa ruhusa (leave) na 
yeye hakuridhika basi mkata rufaa hahitajiki 
kukata rufaa kwenda mahakama ya rufaa bali 
sheria inataka maombi hayo yawasilishwe 
mara ya pili (second bite) katika mahakama ya 
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rufani ndani ya siku kumi na nne (14) toka siku 
ya maamuzi. 

ii.	Maombi ya uthibitisho wa uwepo wa 
suala la kisheria (certification on point 
of law).

Ukitoa uhitaji wa ruhusa/idhini (leave) kwenye 
rufaa zinazoanzia Mahakama ya Wilaya, Hakimu 
Mkazi na Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya, 
vilevile kuna rufaa zinazohitaji uthibitisho wa 
uwepo wa suala la kisheria (certification on 
point of law) na Mahakama Kuu kabla ya rufaa 
kuwasilishwa Mahakama ya Rufaa. Hizi ni zile 
rufaa zilizoanzia Mahakama ya Mwanzo au 
Baraza la Kata hadi kufika Mahakama Kuu. 
Endapo mtu hatokuwa ameridhishwa na 
maamuzi ya Mahakama Kuu basi baada ya 
kuwasilisha notisi ya kukusudia kukata rufaa 
atahitajika kufanya maombi ya uthibitisho 
wa uwepo wa suala la kisheria mahakama 
kuu ndani ya siku kumi na nne (14) toka siku 
ambayo maamuzi yamefanywa na Mahakama 
Kuu.
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Mkata rufaa anatakiwa afahamu kwamba 
rufaa zinazoanzia Mahakama ya Mwanzo 
zitaruhusiwa kwenda mahakama ya rufaa 
pale Mahakama Kuu au Mahakama ya Rufani 
itakapojiridhisha kwamba suala la kisheria 
moja au zaidi lilikosewa mahakama za chini 
au Mahakama Kuu. Hivyo kwenye maombi 
yake atahitajika kuionesha hiyo pointi ya 
kisheria. Endapo Mahakama Kuu itayatupilia 
mbali maombi hayo na kama mleta maombi 
atakuwa hajaridhika basi sheria inampa 
nafasi ya kuleta maombi hayo kwa mara ya 
pili (second bite) katika Mahakama ya Rufani. 
Ikumbukwe mleta maombi haruhusiwi kukata 
rufaa endapo maombi yake yatatupiliwa mbali 
na Mahakama Kuu.

iii.	 Rufaa isiyohitaji ruhusa/idhini (leave) 
wala uthibitisho wa uwepo wa suala la 
kisheria (certification on point of law)

Mashauri yote ambayo yanaanzia Mahakama 
Kuu hayahitaji ruhusa wala uthibitisho wa 
uwepo wa suala la kisheria pale mtu anapotaka 
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kukata rufaa kwenda Mahakama ya Rufani. 
Baada ya kuwasilisha notisi ya kukusudia 
kukata rufaa basi mkata rufaa anaruhusiwa 
moja kwa moja kupeleka sababu zake za rufaa 
Mahakama ya Rufani.

iv.	 Rufaa katika mashauri ya Ajira na Kazi
Vilevile lazima ifahamike kwamba mashauri 
yote yanayohusu ajira ambayo mara nyingi 
huanzia Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) 
na baadaye Mahakama Kuu Kitengo cha 
Kazi hayaitaji ruhusa (leave) au uthibitisho 
wa uwepo wa jambo la kisheria pale mtu 
anapohitaji kukata rufaa kwenda Mahakama 
ya Rufani.

Na vilevile inapaswa ifahamike kwamba baada ya nakala 
za mwenendo wa shauri kuombwa kwa Msajili, basi msajili 
atatakiwa ndani ya siku tisini (90) toka siku ambapo nakala 
husika zimeombwa awe amemtaarifu mkata rufaa kwenda 
kuchukua nakala hizo. Endapo itatokea siku tisini zimekwisha 
bila ya msajili kumtaarifu mrufani kuchukua nakala hizo basi 
mkata rufaa atalazimika kwenda kuzifuatlia nakala hizo.
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4.	Kuwasilisha sababu za rufaa na 
kumbukumbu za rufaa. 

Baada ya kufanya taratibu zote zilizotajwa hapo 
juu mkata rufaa anatakiwa awasilishe sababu 
zake za rufaa ndani ya siku sitini (60) toka 
tarehe ambayo notisi ya rufaa imewasilishwa 
mahakamani. Pamoja na sababu za 
rufaa, mkata rufaa atahitajika kuwasilisha 
kumbukumbu za mwenendo wa rufaa (records 
of appeal) na dhamana ya gharama za rufaa 
(security for the costs of appeal). Kama mkata 
rufaa atakuwa amechelewa kuwasilisha rufaa 
yake katika muda uliowekwa kwasababu ya 
kuchelewa kupata nakala za kumbukumbu ya 
mwenendo wa shauri, siku za rufaa zitatakiwa 
kuhesabiwa kuanzia tarehe ya kupata 
nakala za kumbukumbu za mwenendo 
lakini zitatakiwa kuthibitishwa na Msajili wa 
Mahakama Kuu. Hivyo mkata rufaa ataomba 
kuongezewa muda kwa msajili ili kupata cheti 
cha kuchelewa (Certificate of Delay).
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Mkata rufaa atatakiwa kabla au ndani ya siku 
saba (7) baada ya kuwasilisha sababu za rufaa 
na kumbukumbu za mwenendo wa rufaa 
kupeleka nakala hizo kwa mjibu rufaa.
 Lakini vilevile mkata rufaa atatakiwa kupeleka 
nakala ya sababu za rufaa na kumbukumbu 
za mwenendo kwa wahusika wengine 
ambao walikuwepo kwenye shauri lilipoanza 
mahakama za chini. Hii inaweza kufanyika 
kwa amri ya mahakama pale maombi 
yanapopelekwa au kwa mahakama yenyewe 
kwa utashi wake pale itakapoona inafaa.

i.	 	Kumbukumbu za rufaa kwa mashauri 
yaliyoanzia Mahakama Kuu.

Kumbukumbu za rufaa kwa mashauri 
yalioanzia Mahakama Kuu zinahitaji kuwa 
na nakala zifuatazo kabla hazijawasilishwa 
Mahakama ya Rufani

	■ Orodha itakayoonyesha idadi na majina ya 
nakala zote ambazo zimeambatanishwa 
pamoja na namba ya ukurasa ambapo 
nakala husika inapatikana 
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	■ Nakala itakayoonesha anuani ya mkata rufaa 
na anuani ya mjibu rufaa kama alivyoitoa 
yeye mwenyewe wakati alipopelekewa 
notisi ya rufaa. Kama itatokea mjibu rufaa 
hakuwasilisha anuani wakati alipopewa 
nakala ya notisi ya rufaa basi itaoneshwa 
anuani yake ya mwisho iliyotumika 
kumpelekea nakala za kimahakama na 
uthibitisho wa kupelekewa notisi ya rufaa.  

	■ Hati za madai, hati kinzani na nakala zingine 
zozote zinazoendana na hizo (Pleadings) 

	■ Kumbukumbu za mwenendo wa shauri
	■ Muhtasari wa maelezo mafupi yoyoyte 

yaliyochukuliwa wakati wa shauri.
	■ Viapo vilisomwa na nakala zote zilizotumika 

kama Ushahidi wakati wa kusilikiza shauri 
na kama nakala hizo hazipo kwa lugha ya 
kiingereza pamoja na nakala zilizotafsiri.

	■ Maamuzi (Ruling and Judgment)
	■ Amri (decree and order)
	■ Amri ya ruhusa ya kukata rufaa kama 

kulikuwa na takwa hilo kisheria
	■ Notisi ya rufaa
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	■ Na nakala nyingine yoyote ambayo 
itaonekana ina ulazima kuwepo katika 
kufanya maamuzi ya rufaa ikiwemo nakala 
za mwenendo wa maombi madogo katika 
shauri husika kama itaonekana inahusika 
moja kwa moja. 

ii.	Kumbukumbu za rufaa kwa shauri 
lililoanzia mahakama za chini

Kwa rufaa ambayo imeanzia mahakama za 
chini yaani Mahakama ya Hakimu Mkazi au 
Mahakama ya Wilaya au Mahakama ya Mwanzo 
au kwenye mabaraza. Kwa aina hii ya rufaa 
nakala ambazo zinatakiwa kuambatanishwa 
ni zile zinazofanana na rufaa ambayo imeanzia 
mahakama kuu kama ilivyoainishwa hapo juu. 
Lakini nakala zifuatazo zilizotumika kwenye 
usikilizwaji wa rufaa katika mahakama ya rufaa 
ya kwanza lazima ziambatanishwe ambazo ni

	■ Amri ya kutoa ruhusa ya kukata rufaa kama 
kuna takwa hilo la kisheria

	■ Sababu za rufaa
	■ Kumbukumbu za mwenendo
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	■ Maamuzi (Ruling and Judgment)
	■ Amri (decree and order)
	■ Notisi ya rufaa

Hapa lazima ikumbukwe kuw kama kesi 
imepelekwa kama rufaa ya tatu yaani imeanzia 
Mahakama ya Mwanzo au Baraza la Kata 
basi nakala zilizotumika kwenye rufaa ya 
pili zitatakiwa kuambatanishwa. Na vilevile 
nakala ya uthibitisho wa suala la kisheria kama 
ilivyothibitishwa na Mahakama Kuu nayo 
itatakiwa kuambatanishwa.

5.	MAJUMUISHO YA MAANDISHI

 Ndani ya siku sitini (60) baada ya kuwasilisha 
sababu na kumbukumbu za rufaa mkata rufaa 
au mjibu rufaa atatakiwa kufaili majumuisho 
ya maandishi ya kufafanua au kupinga rufaa 
hiyo.  Kwenye majumuisho hayo ya maandishi 
mkata rufaa au mjibu rufaa atatakiwa 
kuonyesha vitu vifuatavyo:
i.	 Maelezo ya shauri lilipoanza mpaka kufikia 
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kwenye rufaa. 
ii.	Maelezo yanayohusu hoja au sababu 

zilizoibuliwa kwenye rufaa yake. Kama 
mkata rufaa atakuwa ameamua kuondoa 
moja au zaidi katika sababu zake za 
rufaa basi atahitajika kueleza katika 
majumuisho hayo. Hapo pia, kama 
mkata rufaa atakuwa na nia ya kuomba 
kuongeza sababu nyingine ambayo 
haikuwemo kwenye sababu za rufaa 
zilizowasilishwa mahakamani hapo 
awali basi atahitajika kuonyesha kwenye 
majumuisho hayo.

iii.	 Maelezo ya hoja au maswali ambayo 
mkata rufaa angependa mahakama 
iyazingatie. 

iv.	 Sheria au kanuni za sheria ambazo 
zina mahusiano na sababu za rufaa 
zilizowasilishwa mahakamani.   
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6.	HITIMISHO

Kwa kuhitimisha, taratibu za kukata rufaa 
kwenda Mahakama ya Rufani zinahitaji 
uangalifu mkubwa ambapo kuna mahitaji 
ya kisheria ambayo lazima yafuatwe. Lakini 
uzoefu unaonyesha kwamba imekuwa ni 
vigumu kwa mtu asiyekuwa na ujuzi wa 
kisheria kuweza kuzifuata taratibu hizo bila 
kukosea. Kwani ukitoa masharti yaliyoainishwa 
hapo juu kuna vitu vingine vingi ambavyo mtu 
atahitaji kuvifanya. Hivyo inapofika kukata 
rufaa kwenda Mahakama ya Rufani mtu 
anashauriwa kutafuta mwanasheria au kama 
atakuwa hana uwezo wa kifedha basi atafute 
usaidizi kwenye taasisi zinazotoa msaada wa 
kisheria kama Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu. 



26



27



HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


