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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na 

wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 

hivi. Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 

walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki 

ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili 

Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Ms. 

Irene Nambuo na Bw. Rodrick Maro, pamoja na 

wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 

azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na 

uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja na 

kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 

pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 

kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 

inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 

kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 

ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 

tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 

kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 

yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 

Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 

chapisho hili na mengine, kwa lengo la kwa 

lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.
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Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 

mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 

ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 

maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 

kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 

na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 

wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 

na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 

maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 

au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 

wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 

na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 

kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 

mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 

binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 

wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 

kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 

mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 

Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 

wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 

Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 

makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha 

kuna ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 

taamali jamii yenye haki na usawa.
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TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 

lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 

kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 

kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 

utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 

haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 

hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 

unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 

wa kisheria.
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1.	 Utangulizi
Mfumo wa jinai unaongozwa na taratibu, 
kanuni na sheria mbalimbali zilizowekwa 
na kukubalika katika jamii fulani zitumike 
kuingoza jamii hiyo. Taratibu, kanuni na 
sheria hizi zimeweka makatazo mbalimbali 
ambayo yakikiukwa hutengeneza kosa 
lijulikanalo kama jinai. Hivyo, kosa lolote 
linalohatarisha usalama wa raia na mali zao; 
usalama wa mali na mamlaka za umma; 
amani na utulivi wa nchi; n.k. na kutamkwa 
bayana katika sheria, kanuni au taratibu 
husika, hubainishwa na kuweka adhabu 

dhidi ya mkosaji.

1.1.	 Maana ya Jinai
Jinai ni kosa au makosa yanayofanywa 

na mtu/watu; au taasisi kupitia watendaji 

wake, kinyume cha sheria au taratibu 

zilizoainisha makosa mbalimbali. Kwa 

mfano, makosa yote yaliyoainishwa katika 

Sheria ya Kanuni za Adhabu, (the Penal 

Code), Sura ya 16 ya Sheria za Tanzania. 
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2.	Sheria za Jinai

Nchi nyingi zilizopo katika Jumuiya 

ya Madola, makosa mengi ya jinai 

yameorodheshwa katika sheria ya Sheria 

ya Kanuni za Adhabu. Pamoja na Sheria ya 

Kanuni za Adhabu, kuna sheria na taratibu 

nyingine zimebainisha makosa ya jinai 

kulingana na utaratibu uliowekwa na jamii/

nchi husika. Sheria nyingine zinazotumika 

katika makosa ya Jinai hapa Tanzania, ni 

pamoja na: -

1.	 Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 

Jinai, 1985 (The Criminal Procedure Act);

2.	 Sheria ya Mahakama za Mahakimu, 

1984 (The Magistrates Courts Act);

3.	 Kanuni za Mwenendo wa Makosa ya 

Jinai katika Mahakama za Mwanzo 

(The Primary Court Criminal Procedure 

Code, 3rd Schedule to CPA);

4.	 Sheria ya Uhujumu Uchumi (The 

Economic & Organized Criminal Acts, 

1983);
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5.	 Kiwango cha Chini cha Adhabu 1972 

(The Minimum Sentence Act);

6.	 Sheria ya Makosa ya Kujamiiana ya 

mwaka 1998 (The Sexual Offences] 

Special Provisions] Act);

7.	 Na sheria zingine zote zinazotaja 

makosa ya jinai.

3.	 Matokeo ya Kutenda Kosa la 
Jinai

Mtu yeyote anayetuhumiwa na kushtakiwa 

kwa kosa la jinai, inachukuliwa kuwa 

ameikosea au ametenda kosa dhidi ya 

Jamhuri. Maana yake ni kwamba mtenda 

kosa au mtuhumiwa huwa anachukuliwa 

kuwa ameikosea jamii ya watu waliokubali 

na kupitisha sheria au taratibu zilizowekwa.

Mara tu mtuhumiwa au mkosaji 

anapoonekana ametenda kosa la jinai, 

zifuatazo ni hatua zinazopaswa kufuatwa:-
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3.1.	 Kukamatwa (kwa mujibu wa Kifungu 
         cha 11 – 33  cha Sheria ya Mwenendo 
         wa Makosa ya Jinai)

Hii ni hatua ya kumtia mtuhumiwa 

nguvuni au chini ya ulinzi kabla ya 

kumfikisha katika vyombo vya dola. 

Vyombo vya dola ni pamoja na polisi au 

mlinzi wa amani.

a.	 Watu/vyombo vyenye mamlaka 

ya kukamata mtuhumiwa: Ili 

kuhakikisha kuwa mtuhumiwa 

anatiwa nguvuni, vyombo vifuatavyo 

vimepewa mamlaka ya ukamataji:-

i.	 Polisi;

ii.	 Afisa Usalama au Askari Kanzu;

iii.	 Mtendaji yeyote katika Serikali 

za Mitaa;

iv.	 Mgambo na Sungusungu

v.	 Mkuu wa Mkoa;

vi.	 Waziri;

vii.	 Raia;

viii.	Hakimu;

ix.	 Rais wa Nchi.
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b.	 Hatua za ukamataji:

Ukamataji uko wa aina kuu mbili:-

i.	 Ukamataji wa kutumia hati 

(warrant of arrest);

ii.	 Ukamatji bila hati (without 

warrant of arrest).

»» Ukamati wa Kutumia Hati (Warrant of 

Arrest)

Kwa kawaida hati hii hutolewa na Polisi/

Mahakama kwa ajili ya kumkamata 

mtu anayetuhumiwa kwa kosa la jinai 

baada ya Polisi/Mahakama kupata 

taarifa kutoka kwa mlalamikaji.

Yaliyomo katika hati ya kukamatwa 

(kwa mujibu wa Kifungu cha 112, cha 

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 

Jinai):
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Hati ya kukamata inapaswa iwe na vitu 

vifuavyo:-

i.	 Iwe imetolewa na Hakimu/Jaji;

ii.	 Lazima iwe na muhuri wa 

Mahakama;

iii.	 Iwe imesainiwa; 

iv.	 Lazima iwe na maelezo ya 

mtuhumiwa k.m. Jina, kabila, 

dini, n.k.

v.	 Lazima iseme kuwa 

mtuhumiwa akamatwe na 

afikishwe kwenye vyombo vya 

sheria.

»» Ukamataji bila Kuwa na Hati

Watu waliotajwa katika vipengele 

tajwa hapo juu, wanaweza kumkamata 

mtuhumiwa bila kuwa na hati ya 

ukamataji baada ya mtuhumiwa 

kuonekana ametenda kosa la jinai 

mbele yao, (kwa mujibu wa Kifungu 

cha 14, cha Sheria ya Mwenendo wa 

Makosa ya Jinai).
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3.2.	 Dhamana
Dhamana ni ruhusa anayopewa 

mtuhumiwa au mshitakiwa wakati 

akisubiri shitaka lake kupelekwa au 

kusikilizwa Mahakamani au akisubiri 

hatma ya rufaa yake. (Angalizo: angalia 

kitabu chetu cha Haki ya Dhamana 

kwa ufafanuzi zaidi kuhusu dhana hii 

ya dhamana).

Dhamana huweza kutolewa na:-

i.	 Jaji au Hakimu;

ii.	 Mkuu wa Kituo cha Polisi. 

Kwa hiyo mara mtuhumiwa 

anapofikishwa kituo cha polisi au 

mahakamani ana haki ya kuomba 

na kupewa dhamana isipokuwa kwa 

makosa ya mauaji, uvunjaji wa kutumia 

silaha, uhaini na makosa ya uhujumu 

uchumi.
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3.3.	 Muda wa kufikishwa mbele ya Sheria
Kwa mujibu wa sheria, mtuhumiwa 

anapokamatwa na kufikishwa katika 

Kituo cha Polisi ni wajibu wa Polisi 

kumfikisha au kupeleka shitaka lake 

Mahakamani ndani ya masaa 48.

3.4.	 Hati ya Mashtaka
Hii ni hati inayoelezea mambo 

yafuatayo:-

i.	 Jina, umri, dini, kabila au 

taifa na sehemu anayoishi 

mtuhumiwa;

ii.	 Kosa au makosa 

anayotuhumiwa;

iii.	 Kifungu au vifungu vya sheria 

alivyovivunja;

iv.	 Maelezo ya mazingira 

aliyotenda kosa.
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Angalizo:
Mwendesha mashtaka anayo ruhusa ya 

kubadilisha hati ya mashtaka kabla kesi 

haijaanza kusikilizwa.

4.	Upekuzi na Ukamataji Mali na 
Vithibitisho au Vielelezo

a.	 Upekuzi
Mtuhumiwa anapotiwa nguvuni na 

kufikishwa Kituo cha Polisi, Polisi 

hulazimika kufanya upekuzi kwa 

mtuhumiwa ili kupata vielelezo au 

vithibitisho. Kazi hii hufanyika kwa 

mtuhumiwa mwenyewe mara tu 

anapofikishwa Kituo cha Polisi. Hata 

hivyo, Polisi wanaweze kulazimika 

kupata vielelezo zaidi kwenye maeneo 

mbalimbali yanayohisiwa kuwa 

mtuhumiwa anaweza kuwa amehifadhi 

vielelezo au vithibitisho. Polisi wana 

mamlaka ya kumpekua mtuhumiwa 
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anapofikishwa Kituo cha Polisi bila 

kuwa na hati ya upekuzi (search 

warrant). Lakini Polisi wanapolazimika 

kupata ushahidi maeneo mengine 

yanayohisiwa kuwa na ushahidi, 

wanawajibika kupata hati ya upekuzi. 

Hati hii hutolewa na Mkuu wa Kituo 

chochote cha Polisi au Hakimu/Jaji.

b.	 Muda wa Kufanya Upekuzi
Kwa kawaida upekuzi unapaswa 

kufanywa siku yoyote (ikiwemo siku ya 

Jumapili), na unaweza kufanyika masaa 

yoyote kuanzia jua linapochomoza na 

kabla ya jua kuzama.

Hata hivyo, polisi wanaweza kuomba 

kibali kutoka Mahakamani cha 

kufanyaupekuzi muda wowote.
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Endapo imelazimika upekuzi kufanyika 

wakati wa usiku, Afisa yeyote wa Polisi 

aliyefanya upekuzi kwa mujibu wa hati 

ya upekuzi atalazimika kutoa sababu 

za kufanya hivyo na kutoa taarifa ya 

upekuzi mbele ya Hakimu.

c.	 Ukamataji wa Mali na Vielelezo au 
Vithibitisho
Wakati upekuzi unafanyika, wapekuzi 

wakiona kitu chochote kinachoweza 

kuwa ushahidi au kusaidia 

kama kielelezo katika shitaka au 

kinachoshukiwa kuwa kimetumika 

au kingetumika kutenda kosa, basi 

wakaguzi hao wanaweza kukikamata 

au kukikuchukua kwa ajili ya ushahidi.
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Vielelezo au vithibitisho au mali 

inapokuwa imechukuliwa ni wajibu 

wa Polisi kutoa stakabadhi ambayo 

itakuwa na saini ya mmliki wa vielelezo 

au vithibitisho au mali iliyochukuliwa 

au vielelezo vitatumika kama ushahidi 

Mahakamani.

d.	 Uchunguzi wa Kosa
Baada ya Polisi kumkamata mtuhumiwa, 

hulazimika kufanya uchunguzi ili kupata 

ukweli au maelezo yatakayosaidia kupata 

ukweli wa jambo au mambo yatayosaidia 

kuendesha shitaka kwa mujibu wa sheria. 

Katika kufanya hivyo, Polisi hulazimika 

kufanya na kuzingatia mambo yafuayo:-

e.	 Kumhoji Mtuhumiwa
Maofisa wa Polisi wana uwezo kisheria, 

kumhoji mtuhumiwa ili kupata taarifa 

zitakazo saidia uendeshaji wa shitaka. 

Na kwa upande wa pili, mtuhumiwa naye 

anayo nafasi ya kujibu mahojiano ya Polisi.
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Wakati wa mahojiano, Polisi anapaswa 

kuyaweka katika maandishi mahojiano 

yake na mtuhumiwa. Mahojiano haya 

yanapaswa kufanyika ndani ya saa 24 

tangu mtuhumiwa akamatwe.

f.	 Wajibu wa Polisi Wakati wa Mahojiano
Polisi ana wajibu ufuatao wakati wa 

mahojiano:-

i.	 Kumtaarifu mtuhumiwa kuwa ana 

haki ya kukataa kutoa maelezo 

yoyote (Kifungu (2));

ii.	 Kumtaarifu mtuhumiwa jina lake, 

cheo chake, kosa la mtuhumiwa 

na kuwa maelezo yake yatatumiwa 

kama ushahidi wakati wa 

kuendesha shitaka;

iii.	 Anapaswa ampatie mtuhumiwa 

nakala ya maelezo ya mahojiano 

ili asome na kuyakubali/

kuyakataa kuwa ni maelezo 

sahihi aliyoyatoa ama la;



23

iv.	 Anapaswa kumweleza 

mtuhumiuwa kuwa ana haki ya 

kupata mwanasheria, na vilevile 

kuonana na familia yake;

v.	 Anapaswa kumweleza 

mtuhumiwa kuwa ana haki 

ya kupata matibabu kama 

mtuhumiwa atakuwa anaumwa 

au ana majeraha;

vi.	 Kama mtuhumiwa atakuwa ni 

mtoto wa umri chini ya miaka 

16, basi mzazi au mlezi anapswa 

awepo wakati wa kuuliza 

maswali;

vii.	 Polisi anaweza kuongeza muda 

wa mahojiano, kwa muda usiozidi 

saa 8. Ikiwa muda wa kawaida na 

ule wa nyongeza umemalizika, 

na bado Polisi wanaona kuna 

haja ya kuendelea na mahojiano, 

basi, Polisi watalazimika kupeleka 

maombi Mahakamani kwa ajili ya 

kuongezewa muda zaidi;
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viii.	Anawajibu wa kutotumia nguvu 

wakati wa mahojiano.

g.	 Wajibu wa Mtuhumiwa Wakati wa 
Mahojiano:
Mtuhumiwa ana wajibu ufuatao katika 

mahojiano:

i.	 Kusikiliza mahojiano dhidi yake 

na polisi na kisha kujibu au 

kunyamaza kimya;

ii.	 Ana haki ya kuuliza jina na 

cheo cha polisi anayeendesha 

mahojiano;

iii.	 Kusoma nakala ya mahojiano na 

kuikubali/kuikataa kuwa ni sahihi 

au la kisha kuweka saini kama 

ni sahihi kuidhinisha kukubali 

kwake, na ama kutotia saini ili 

kupinga utofauti wa maelezo 

yake na yale yaliyopo katika 

maandishi. 
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h.	 Hatua za Kumfikisha Mtuhumiwa 
Mahakamani (kwa mujibu wa 
Kifungu 100 – 109)
Baada ya shitaka kufikishwa 

Mahakamani, Mahakama hutoa wito/

samansi (summons) wa kumuita 

mtuhumiwa Mahakamani. Wito huo 

unapaswa uwe: 

Umetiwa saini na kugongwa muhuri 

wa Mahakama. Samasi hupelekwa 

kwa mtuhumiwa na Polisi, Karani 

wa Mahakama au mtunishi yeyote 

atakayepewa amri ya kufanya hivyo na 

Mahakama.

Mtuhumiwa au mtu yeyote anayepokea 

nakala hiyo (Samansi) anapaswa kusaini 

nyuma ya nakala hiyo.

Kama mtuhumiwa hakupatikana, 

basi samansi atapewa mtu yeyote wa 

familia au mwajiri wake au mtu yeyote 

aliye karibu naye. Mtu huyo atalazimika 
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kutia saini yake nyuma ya nakala. 

Kama mtuhumiwa ni afisa mkubwa 

wa serikali au shirika, basi nakala hiyo 

itapelekwa kwa mkuu wa idara yake na 

mkuu wake atahakikisha mtuhumiwa 

anapata nakala ya samansi hiyo.

Kama mtuhumiwa ni Shirika lenye 

nguvu ya kisheria, basi samansi hiyo 

itapelekwa kwa viongozi au katibu wa 

shirika husika. Kama mtu aliye karibu 

na mtuhumiwa, naye hapatikani, basi 

Mahakama itatoa ruhusa ya kupeleka 

nakala hiyo mahali popote anapoweza 

kupatikana (mbao za Mahakama, 

kwenye magazeti, n.k). Hivyo basi, mtu 

aliyepeleka nakala hiyo hulazimika 

kula kiapo mbele ya Mahakama kuwa 

amefikisha nakala nakala hiyo.
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Baada ya hatua ya kumpelekea samansi 

kukamilika Mahakama inamtegemea 

mtuhumiwa kuwepo Mahakamani.

i.	 Matokeo ya Kutofika Mahakamani

Iwapo mtuhumiwa hatofika 

Mahakamani na Mahakama 

itakapofahamishwa kuwa 

mtuhumiwa alipelekewa samansi, 

basi Mahakama itatoa amri ya 

kukamatwa kwa mtuhumiwa 

(warrant of arrest).

5.	Uendeshwaji wa Mashitaka

Baada ya mtuhumiwa kufikishwa 

Mahakamani, atasomewa shitaka. Baada ya 

kusomewa shitaka, mtuhumiwa ana haki 

zifuatazo:-

i.	 Kukubali kosa;

ii.	 Kukana kosa;

iii.	 Kunyamaza/kukaa kimya; na/au
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iv.	 Kuifahamisha Mahakama kuwa 

alikwisha kutumikia kifungo kwa kosa 

hilo hilo.

5.1.	 Kukubali Kosa
Kama mtuhumiwa atakubali kosa, 

Mahakama itajiridhisha kuwa 

mtuhumiwa amekubali kosa akiwa na 

akili timamu au la. Hivyo, Mahakama 

haina budi kumtia hatiani mtuhumiwa 

kwa mujibu wa sheria na kifungu 

kinachohusika.

5.2.	 Kukana Kosa
Iwapo mtuhumiwa atakana kosa, 

Mahakama inaweza kuamua kusililiza 

au kuahirisha na kupanga tarehe ya 

kuanza kusikiliza shauri hilo.

Hata hivyo, kabla ya kuahirisha kesi 

Mahakama itamwelezea mtuhumiwa 

haki yake ya kupata dhamana endapo 

hakuwa na dhamana.
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Vile vile, Mahakama itaziomba pande 

zote mbili kuita mashahidi au kupeleka 

mashahidi wao wakati wa kusikiliza 

kesi.

6.		Kusikilizwa kwa Shitaka

Mahakama itaanza kusikiliza shitaka 

kwa kutoa nafasi ya kwanza upande wa 

mlalamikaji/walalamikaji (Jamhuri) kueleza 

shitaka na kutoa ushahidi. Katika hatua 

hii upande, wa utetezi una haki ya kuhoji 

mashahidi wa upande wa pili ili kuthibitisha 

shitaka bila shaka yoyote.

Baada ya mahojiano kutoka upande wa 

utetezi, Mahakama hutoa nafasi ya mwisho 

kwa upande wa walalamikaji/mlalamikaji 

kufafanua hoja zilizokinzana wakati wa 

mahojiano na upande wa utetezi.
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Upande wa utetezi hupewa nafasi ya 

kutoa utetezi wake na kisha kuhojiwa na 

upande wa walalamikaji/mlalamikajhi kama 

ilivyoainishwa hapo juu.

		

MUHIMU:
Katika kusiliza makosa ya jinai, Mahakama ya 

Mwanzo na Mahakama Kuu zinapaswa kuwa 

na Wazee wa Baraza.



31

7.	 Hukumu

Baada ya pande zote mbili kufunga ushahidi 

na utetezi, Mahakama huwajibika kutoa 

Hukumu, Amri na Uamuzi. Matokeo ya 

uamuzi huashiria kifungo, kutozwa faini au 

kuachiliwa huru kwa mtuhumiwa.

Kabla ya hukumu kusomwa na kabla 

mshitakiwa kutamkiwa adhabu, mshitakiwa 

anayo haki yakuomba apunguziwe adhabu 

kwa kutoa sababu za msingi mfano uzee, 

ulemavu, kutegemewa na familia na tabia 

yake nzuri kwa jamii.

Ndugu msomaji, tunatumaini kuwa mpaka 

sasa umepata ufahamu wa wa mwenendo 

wa makosa ya jinasi na taratibu zake. 

Kwa usaidizi zaidi, unaweza kumwona 

mwanasheria.
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