
Sheria ya Muda 
wa Ukomo

KIJARIDA KUHUSU

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa



2

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasharia wetu na 
wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 
hivi.  Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki ili 
kuandaa toleo hili la tatu hususan Wakili Harold 
Sungusia,  Wakili Fulgence Massawe, Wakili 
Jeremiah Mtobesya, Bw. Rodrick Maro na Bw. 
Evans Sichalwe, pamoja na wafanyakazi wote 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 
shirika binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la 
kisiasa wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa 
na kusajiliwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania 
mnamo Septemba, 1995.  Kabla ya kusajiliwa 
kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  
za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  
binadamu  wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  
ya  Sheria  Tanzania  (TANLET).  
Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na 
Arusha kuna ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.
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TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  
ni  shirika  lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara 
linalojibidisha  kukuza  uwezo  wa  jamii ili  
iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 
binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za 
Binadamu ni  kukuza  uelewa wa  sheria na 
haki  za  binadamu  kwa  jamii  kwa  ujumla  
na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa  sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa 
utakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa sheria.



8

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma yakusaidia jamii ya watanzania kuwa na  
uwezo  wa  kufahamu  sheria  za  nchi  pam 
oja  na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  
kuzitetea  pamoja  na  kuheshimu  haki  za  
wengine  ili  hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  
utamaduni wa kuheshimu haki za binadamu 
pamoja na nchi inayoheshimu utawala wa 
sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  
ya  sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  
tulio  nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote 
kujua sheria.   Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika  matatizo  ya  kisheria  am bayo  
yangeweza  kuepukika  kama  angejua  sheria.    
Ndio  maana  basi Kituo  kimeamua  kutoa  
machapisho  haya na mengine, kwa lengo  la  
kutoa  msaada wa kisheria kwa raia.
Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
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maelekezo ya tatizo linalokusibu.  Ni lengo 
letu  kuwa,  katika  vijitabu  hivi  tunatoa  
usaidizi  wa  moja  kwa  moja  kwako  wewe  
pale utakapokuwa  na  tatizo  au  mmoja  wa  
ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  matatizo  
ya namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  
na  pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  
ya  maelezo  haya,  basi  utafute  msaada wa  
kisheria  au  uende  kwa  mwanasheria aliye 
karibu na wewe ili aweze kukusaidia. Tunaamini 
utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 
yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu.  
Umalizapo, tafahdhali umsaidie na mwenzako 
kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.	 Maana ya Ukomo wa Daawa

Neno ukomo limetumika kumaanisha muda 
ambao mdai katika jambo au shauri atafikia 
kikomo au mwisho wa kufanya madai hayo 
kwa mujibu wa sheria ya Ukomo wa Daawa, 
Sura ya 39 ya mabadiliko ya sheria ya mwaka 
2002; kila dai au madai yana mwisho wake 
kisheria.

2.	Lengo la Ukomo wa Daawa

Lengo la ukomo ni kuhakikisha kuwa 
mashauri yanafikia mwisho wake, maana 
milango ya madai haiwezi kufunguliwa 
milele. Lazima ufike wakati madai hayo 
yamalizike ama kwa malipo, maelewano 
au kulazimika kisheria kusamehe. Madai 
yanaweza kuwa kati ya mtu na mtu, mtu 
na mwajiri wake, mtu na shirika au kati ya 
shirika moja na jingine.
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Pale linapotokea shauri la madai, mdai baada 
ya kutumia njia ya kawaida ya maelewano au 
usuluhishi bila mafanikio basi anaruhusiwa 
kupeleka madai yake mbele ya chombo cha 
sheria na katika muktadha huu chombo hiki 
ni mahakama au mabaraza ya usuluhishi. 
Katika kufanya hivyo kuna mipaka au vigezo 
vya lini au ni baada ya muda gani mdai 
anaweza kupeleka madai yake mbele ya 
chombo cha sheria ili haki ipate kutolewa.

3.	 Mwanzo wa Daawa

Neno daawa ni madai aliyo nayo mtu 
mmoja dhidi ya mwingine. Kwa mujibu 
wa sheria ya ukomo madai yoyote yale 
muda wake huanza kuhesabika tangu 
mgogoro wa kisheria unapoibuka baina 
ya pande mbili husika. Kwa mfano, katika 
madai yenye msingi kwenye ajira muda wa 
ukomo utaanza kuhesabika tangu tarehe ya 
kufukuzwa kazi.
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4.	Upimaji wa Muda wa Daawa

Mahakama chini ya sheria ya ukomo ya 
mwaka 1971 imepewa mamlaka ya kuongeza 
muda wa ukomo. Nyongeza ya muda chini ya 
sheria hii inahusu kukata rufaa nje ya muda 
wa kawaida katika shauri husika. Mahakama 
inatekeleza wajibu huu wa nyongeza ya 
muda wa kukata rufaa nje ya muda wa 
kukata rufaa kupitia maombi ya mdai au 
mrufani. Katika maombi hayo mwombaji 
anatakiwa atoe sababu na hoja za msingi 
za kuchelewa kukata rufaa ili ombi lake 
lipate kufikiriwa na hatimaye kukubaliwa 
na mahakama. Mahakama baada ya kupitia 
maombi hayo inaweza kuruhusu rufaa hiyo 
au kuitupilia mbali kama haioni hoja na 
sababu za msingi za kuchelewa kukata rufaa 
kwenye maombi ya mrufani.
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5.	Maombi Kabla Ya Muda Wa 
Kawaida

Maombi ya aina hiyo yaweza kufanyika kabla 
ya muda wa kawaida wa kukata rufaa katika 
mazingira ambayo mwombaji anakuwa na 
jambo lisilokuwa la kawaida na kwa vyovyote 
vile haliepukiki.

Kwa mfano mtu anapokuwa mgonjwa 
na ikathibitishwa kwa vilelezo kutoka kwa 
daktari kuwa ni mgonjwa, katika hali kama 
hiyo maombi yanaweza kufanyika kabla ili 
hata mwombaji akifanya hivyo nje ya muda 
awe na kinga ya kisheria.

Mfano mwingine ni pale ambao mwombaji 
anatarajia kusafiri na ukomo wa kukata rufaa 
katika utaratibu wa kawaida utamalizika 
kabla ya yeye kurejea toka safarini. Katika 
hali kama hiyo anaweza kufanya maombi ya 
kukata rufaa kabla ya muda wa kawaida.
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6.	Maombi Baada Ya Muda Wa 
Kawaida Kumalizika

Maombi ya namna hii ndiyo yamekuwa 
mengi zaidi kuliko aina ya mwanzo na 
ndiyo yamezoeleka. Mwombaji au mrufani 
huiomba mahakama ili imruhusu akate 
rufaa nje ya muda wa kawaida.

Shauri linapotolewa maamuzi na mahakama 
yenye mamlaka kisheria, maamuzi hayo 
hupokelewa kwa hali na namna tofauti 
miongoni mwa pande mbili yaani mdai 
na mdaiwa kutegemea na aliyeshinda au 
kushindwa shauri hilo au kwa yeyote ambae 
hakuridhika na maamuzi.

Ni haki kwa upande usioridhika na maamuzi 
husika kukata rufaa, haki hii ya kukata rufaa 
huwa inaelezwa kwenye hukumu ambapo 
muda maalumu wa kukata rufaa unakuwa 
umetolewa. Mfano shauri la ndoa likikamilika 
kukata rufaa kutoka mahakama ya wilaya 
kwenda Mahakamu kuu ni siku arobaini na 
tano (45). Hivyo basi panapotokea sababu 
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za msingi za kumfanya mrufani ashindwe 
kukata rufaa ndani ya muda wa kawaida 
haina budi afanye maombi ili mahakama 
imruhusu akate rufaa nje ya muda wa 
kawaida wa kukata rufaa.

Katika maombi hayo mwombaji hana budi 
kutoa sababu ni kwa nini ameshindwa 
kukata rufaa ndani ya muda wa kawaida. 
Baada ya mahakama kupitia maombi ya 
mwombaji na kuona kwamba kuna sababu 
za msingi za kuchelewa kwa mwombaji 
kukata rufaa basi itapitisha maombi yake na 
hivyo kumruhusu mwombaji kukata rufaa 
nje ya muda wa kawaida wa kukata rufaa.

Muhimu ieleweke kwamba mwombaji 
anapaswa kuandika barua ya kuomba 
nakala ya hukumu, tamko, tunu au uamuzi 
wa mahakama pale tu uamuzi au hukumu 
itaposomwa ili kumuwezesha kukata rufaa.
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7.	 Siku Zisizohusika Kwenye 
Ukomo Wa Daawa

Katika kuhesabu ukomo wa daawa wa 
baadhi ya madai, kuna siku hazihusishwi/
hazihesabiwi kwenye ukomo. Siku hizo ni:-

»» Siku ya kupeleka maombi ya kukata 
rufaa.

»» Siku ya kupeleka maombi ya kufanya 
marejeo

»» Siku ambapo hukumu inayolalamikiwa 
ilipotolewa.

»» Muda wote tokea hukumu iliposomwa 
hadi kupatikana kwa nakala ya 
hukumu ili kukuwezesha kukata rufaa.
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8.	Ukomo Wa Daawa Katika 
Kukazia Hukumu

Katika suala zima la maombi ya kukazia 
hukumu, muda ambao mdaiwa atakuwa 
nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
hautahesabika kwenye ukomo.

9.	Ukomo Kwenye Shauri 
Lililokuwa Na Kizuizi

Pale mahakama inapokubali maombi ya 
kizuizi, muda wote ambao kizuizi kitafanya 
kazi hautahesabika kwenye ukomo. 
Maombi ya kizuizi ni maombi yanayoletwa 
mahakamani kuomba mtu azuiwe kufanya 
jambo fulani, mfano maombi ya kizuizi mtu 
asijenge au kulima kwenye eneo fulani lenye 
mgogoro.
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Vile vile iwapo mtu ana uhalali wa madai 
katika shauri fulani na inatokea mtu 
huyo anafariki kabla ya muda wa madai 
yake kuisha, muda wa ukomo utaanza 
kuhesabika ndani ya mwaka mmoja baada 
ya kifo chake. Ili kuwapa wafiwa nafasi ya 
kuteua msimamizi wa mirathi ili aweze 
kufuatilia madai hayo kwa manufaa ya wale 
waliokuwa wanamtegemea kama mke, 
mume au watoto.

10.	 Maombi ya kupata Usajili 
wa Umiliki Kinzano

Ikiwa mtu atakuwa na madai juu ya ardhi 
inayomilikiwa chini ya umiliki mkinzano, 
basi mtu huyo anaweza kuomba mahakama 
kuu itoe tamko kwamba mtu huyo asajiliwe 
kama mmiliki wa ardhi hiyo. Mahakama Kuu 
baada ya kujiridhisha na pia kupitia maombi 
ya mwombaji itatoa tamko kwamba 
mwomaji ndiye asajiliwe kama mmiliki wa 
sehemu husika.
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Ifahamike kuwa mtu hawezi kupata umiliki 
kinzano katika ardhi ya umma. Hakuna shauri 
lolote au mwenendo wowote wa madai ya 
ardhi kwa niaba ya serikali ya Jamhuri ya 
Muungano au Rais yatakayotupiliwa mbali 
kwa kigezo cha kuisha muda wake wa 
ukomo.

11.	 Uwezo/Mamlaka ya Waziri 
Kuongeza Muda wa Ukomo 
wa Daawa

Kulingana na sheria ya ukomo sura ya 89, 
Waziri anayehusika na masuala ya Sheria 
amepewa mamlaka ya kuongeza muda 
kwenye madai mbalimbali yaliyofikia 
ukomo ikiwa mhusika ataomba na kutoa 
sababu za msingi za kuchelewa kufungua 
shauri ndani ya muda. Waziri atafanya 
hivyo pale atakapoona kuwa kufanya hivyo 
kutaleta haki na usawa na atatoa ruhusa 
hiyo baada ya kuwasiliana na mwanasheria 
mkuu wa serikali kwa maandishi 
yaliyosainiwa.
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Sheria hii inampa Waziri ruhusa ya 
kuongeza si zaidi ya nusu ya muda wa 
ukomo wa madai husika. Kwa mfano katika 
madai ya kupata malimbikizo ya kodi, 
muda wa ukomo ni miaka sita, hivyo basi 
uwezo wa Waziri wa kuongeza muda wa 
ukomo katika madai ya namna hii si zaidi ya 
miaka mitatu. Kwa msingi huo basi, Waziri 
amepewa mamlaka ya kuongeza muda 
ambao si zaidi ya nusu ya muda wa ukomo 
unaotolewa kulingana na sheria husika.
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12.	 	Orodha Ya Baadhi Ya Madai 
Na Muda Wa Ukomo Wake

»» Madai ya fidia kwa kufanya au kuacha 
kutimiza wajibu ipasavyo kisheria 
ukomo wake ni mwaka mmoja (1);

»» Madai ya kurejeshewa mali 
iliyochukuliwa, ukomo wake ni miaka 
miwili (2);

»» Madai ya kurejeshewa pesa za 
michango, ukomo wake ni miaka 
miwili (2);

»» Madai ya kutupilia mbali mauzo ya 
mali kwa ajili ya kukazia hukumu, 
ukomo wake ni miaka miwili (2);

»» Madai yenye msingi kwenye sheria 
ya madhara, ukomo wake ni miaka 
mitatu (3);

»» Madai ya kwenye mikataba ambayo 
hayajawekwa bayana kulingana na 
sheria husika, ukomo wake ni miaka 
sita (6);

»» Madai ya kupata malimbikizo ya kodi, 
ukomo wake ni miaka sita (6);
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»» Madai yenye msingi kwenye hukumu 
ukomo wake ni miaka sita (6);

»» Madai ya kurejeshewa ardhi, ukomo 
wake ni miaka kumi na miwili (12);

»» Madai ya kupata mali ya marehemu 
inayohamishika, ukomo wake ni miaka 
kumi na miwili (2);

»» Madai ya serikali au kwa niaba ya 
serikali, ukomo wake ni miaka sita (6). 

13.	 Ukomo wa Daawa kwenye 
Maombi

»» Maombi ya kutupilia mbali maamuzi, 
hukumu au tunu ya mahakama, 
ukomo wake ni siku thelathini (30);

»» Maombi ya marejeo au mapitio 
ya hukumu ukomo wake ni siku 
thelathini (30);

»» Maombi ya kutuipiliwa mbali 
maamuzi ya kufuta dai mahakamani, 
ukomo wake ni siku thelathini (30);
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»» Maombi ya kutupilia mbali maamuzi 
ya dai lililosikilizwa upande mmoja, 
ukomo wake ni siku thelathini (30);

»» Maombi ya utenguzi wa uuzaji wa 
mali uliofanyika ili kukazia hukumu, 
ukomo wake ni siku thelathini (30);

»» Maombi ya kurejesha dai au shauri 
lililotupiliwa mbali kwa kutoonekana 
mdai mahakamani, ukomo wake ni 
simu arobaini na tano (45);

»» Maombi ya kusikilizwa tena kwa rufaa 
iliyosikilizwa upande mmoja, ukomo 
wake ni siku thelathini (30);

»» Maombi ya kukazia hukumu ya 
mahakama ambapo muda maalumu 
wa ukomo wa daawa husika 
haujatolewa na sheria yoyote, ile 
miaka kumi na miwili (12);

»» Maombi yoyote yale ambayo ukomo 
wake haujatolewa chini ya sheria 
yoyote ile, ni miaka sita (6);
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14.	 Hitimisho

Katika kitini hiki tumeweza kujifunza 
mambo mbalimbali kama vile malengo 
ya sheria ya ukomo wa daawa, maana na 
mwanzo wa daawa, upimaji wa muda 
wa daawa, maombi kabla ya muda wa 
kawaida wa kaawa kuisha, maombi baada 
ya muda kuisha, siku zisizohusika kwenye 
ukomo wa daawa, ukomo wa daawa katika 
mambo mbalimbali, uwezo wa Waziri 
kuongeza muda wa ukomo wa daawa, 
ukomo wa baadhi ya madai kwenye sheria 
mbalimbali na ukomo wa daawa kwenye 
maombi mbalimbali.

Ndugu msomaji ni matumaini yetu kuwa 
kitini hiki kimekupa ufahamu kuhusu 
muda wa kufungua madai ya daawa 
mahakamani na kwenye mabaraza 
mbalimbali ili kuweza kupata haki yako. Hii 
itakusaidia wewe binafsi, pia itakuwezesha 
kushauri watu wengine kuhusu ufunguaji 
wa madai yao mahakamani ndani ya muda 
uliopangwa kisheria.
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Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

HakiTV@humanrightstz

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(Makao Makuu)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva,

Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,
S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania

Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

Ofisi ya Dodoma 
Kitalu na 22. Area D,

S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania
Simu/Nukushi: +255 262350050 

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


