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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!



3

SHERIA YA 
MTOTO

KIJARIDA KUHUSU

Kimeandaliwa na:
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 



4

YALIYOMO

1. Maana ya Mtoto ................................................................................6
2. Maana ya Ndugu ..............................................................................6
3. Maana ya wazazi ...............................................................................6
4. Maana ya Mlezi ..................................................................................6
5. Maslahi Bora Ya Mtoto ..................................................................7
6. Haki Za Mtoto .....................................................................................7

6.1. Haki Wanazostahili Watoto ......................................................... 7

6.2. Haki ya Kuishi na Kuheshimiwa .............................................8

6.3. Haki ya Kutokubaguliwa...............................................................8

6.4. Haki ya Kupata Jina, Utaifa na Kuwafahamu Wazazi 

Wake.....................................................................................................................8

6.5. Haki ya Kutoa Mawazo ................................................................... 9

6.6. Haki za Watoto Walemavu ......................................................... 9

6.7. Haki ya kuishi na wazazi wake.................................................. 9

6.8. Haki ya kucheza na kupumzika ............................................. 9

6.9. Haki ya ulinzi wa Watoto dhidi ya ukeketaji ................ 10
7. Wajibu wa Mzazi .............................................................................10

7.1. Wajibu wa Mzazi au Mlezi Kutunza Mtoto ..................... 10
8. Wajibu wa Mzazi au Mlezi kulinda Haki za Mtoto ........ 11
9. Wajibu wa Jamii ............................................................................. 12



5

10. Wajibu wa Serikali Kulinda Haki za Mtoto ....................... 13

10.1. Wajibu wa Kulinda Watoto Waishio katika 

Mazingira Hatarishi ................................................................................. 14

10.2. Wajibu wa Serikali za Mitaa Kuhakikisha kwamba 

Wazazi au Walezi Wanatimiza Wajibu wa Kuleta na 

Kutunza Watoto .........................................................................................15
11. Ajira kwa Watoto ............................................................................ 15
12. Adhabu ................................................................................................ 19
13. Mtoto anayestahili Uangalizi wa Vyombo Vingine ..... 19
14. Ulinzi kwa Mtoto  ........................................................................... 21

14.1. Ulinzi Mtoto Anaostahili ..............................................................21

14.2. Uuzaji wa Vileo kwa Mtoto .......................................................21

14.3. Jukumu la Ulinzi  ............................................................................22

14.4. Umuhimu wa Mtoto Kuwa Chini ya Uangalizi ...... 24

14.5. Kuisha kwa Muda wa Uangalizi ..........................................25
15. Mahakama ya Watoto ................................................................ 26

15.1. Utaratibu wa Kuendesha Mashauri ya Watoto ........27

15.2. Wanaoruhusiwa Kuwepo wakati wa Uendeshaji 

Mashauri ya Watoto .............................................................................. 29

15.3. Dhamana ............................................................................................. 29

15.4. Mtoto Anapopatikana na Hatia .......................................... 30
16. Hitimisho ............................................................................................ 31



6

1. Maana ya Mtoto
Mtoto ni mtu yeyote aliye chini ya umri wa iaka 
kumi na nane (18).

2. Maana ya Ndugu
Ina maana ya babu, bibi, kaka, dada, mjomba, 
shangazi, au mtu yeyote wa karibu na familia.

3. Maana ya wazazi
Mzazi ni baba au mama wa kumzaa mtoto, 
baba au mama wa kumuasili mtoto na mtu 
yeyote aliyekabidhiwa uangalizi wa mtoto.

4. Maana ya Mlezi
Ni mtu yeyote aliyeruhusiwa kumwangalia 
mtoto na kuhakikisha haki za mtoto hazivunjwi. 
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5. Maslahi Bora Ya Mtoto
Maslahi bora ya mtoto ni mambo mazuri, 
mema, yenye kumlinda, kumwendeleza 
na kulinda utu wa mtoto ambayo mtoto 
anatakiwa ayapate, afanyiwe au yazingatiwe 
kwenye mambo yote yamhusuyo.
Maslahi bora ya mtoto yatapewa kipaumbele 
katika matendo, maamuzi na mambo yote 
yanayohusu mtoto na ambayo yanatekelezwa 
na watu binafsi, mamlaka idara, taasisi, 
makampuni yanapokuwa yanatekeleza 
majukumu yao ya kila siku.

6. Haki Za Mtoto
6.1. Haki Wanazostahili Watoto

Watoto wanastahili kupata haki na uhuru 
sawa na watu wazima. Haki zenyewe 
zimeainishwa katika Sheria ya watoto 
kama ifuatavyo; -
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6.2. Haki ya Kuishi na Kuheshimiwa
Mtoto ana haki ya kuishi kuheshimiwa, 
kupumzika, kuwa na uhuru wa mawazo, 
kupata matibabu elimu na makazi bora 
kutoka kwa wazazi au walezi wake au 
taasisi yeyote ambayo inahusika na 
uangalizi wa mtoto.

6.3. Haki ya Kutokubaguliwa
Mtoto ana haki ya kutobaguliwa. Kwa hiyo 
mtu yeyote haruhusiwi kumbagua mtoto 
katika mtazamo wa kijinsia, kabila, umri, 
dini, lugha, maoni ya kisiasa, ulemavu, 
hali ya kiafya, mila, asili ya kikabila, hali ya 
kiuchumi, ukimbizi au hali yeyote ile.

6.4. Haki ya Kupata Jina, Utaifa na 
Kuwafahamu Wazazi Wake
Mtoto ana haki ya kupata jina, utaifa 
kuwafahamu wazazi wake waliomzaa 
na ndugu zake wa karibu. Na kwa hiyo, 
kila mzazi anawajibu wa kusajili kuzaliwa 
kwa mtoto kwa Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA).
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6.5. Haki ya Kutoa Mawazo
Mtoto ana haki ya kutoa mawazo au 
maoni yake. Hakuna mtu atakayemzuia 
mtoto mwenye uwezo wa kutoa mawazo 
au maoni haki ya kutoa mawazo, 
kusililizwa na kushiriki katika maamuzi 
yanayoathiri maisha na maslahi yake 
kulingana na umri na uwezo wake wa 
uelewa.

6.6. Haki za Watoto Walemavu
Mtoto mwenye ulemavu anastahili 
kupata huduma maalum ya matibabu 
na nafasi sawa ya elimu na mazoezi pale 
inapowezekana ili kumsaidia kufikia 
malengo yake ya maisha.

6.7. Haki ya kuishi na wazazi wake
Mtoto ana haki ya kukua na kuishi 
na wazazi labda mahakama iamue 
vinginevyo kutokana na sababu 
maalamu na maslahi ya mtoto.

6.8. Haki ya kucheza na kupumzika
Vilevile mtu yeyote haruhusiwi kwa 
makusudi kumzuia mtoto kupata elimu, 
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chanjo, chakula, makazi, matibabu ya 
kiafya, au kumnyima mtoto kitu chochote 
kinachohitajika katika maendeleo na 
ustawi wake.

6.9. Haki ya ulinzi wa Watoto dhidi ya 
ukeketaji
Hakuna mtu anayeruhusiwa kumfanyia 
mtoto wa kike ukeketaji. Mtu 
atakayekiuka masharti ya sheria atakuwa 
amefanya kosa la jinai. Ikiwa itathibitika 
mtuhumiwa wa vitendo vya ukeketaji 
hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake.

7. Wajibu wa Mzazi
Chini ya Sheria ya Mtoto mzazi, mlezi, ndugu 
au mtu au taasisi yeyote inayomlea mtoto ina 
wajibu wa kumtunza mtoto.

7.1. Wajibu wa Mzazi au Mlezi Kutunza 
Mtoto
Ni wajibu wa mzazi, mlezi au mtu yeyote 
anayekaa na mtoto kumtunza mtoto 
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kwa kumpatia mtoto haki na mahitaji 
yafuatayo; -
a. Chakula;
b. Makazi;
c. Mavazi;
d. Matibabu ikiwa ni pamoja na kupata 

chanjo;
e. Elimu na malezi;
f. Uhuru; na

8. Wajibu wa Mzazi au Mlezi 
kulinda Haki za Mtoto

Kila mzazi ana kazi na wajibu, uwe wa kisheria, 
kisera, kimkakati, kimpango, kimalezi au 
vinginevyo kumwangalia mtoto wake, kwa 
kufanya yafuatayo; -

a. Kulinda mtoto dhidi ya kufanyika au 
kutekelezwa kwa vitendo vya, kibaguzi, 
unyanyasaji, kuishi katika mazingia 
hatarishi ya kiroho au kimwili;

b. Kutoa malezi, ulinzi, msaada na matunzo 



12

ya mtoto ili kuhakikisha ustawi na makuzi 
bora ya motto;

c. Kuhakikisha kuwa pale mzazi asipokuwepo 
basi mtoto yule awe chini ya uangaliza wa 
mtu mwenye uwezo wa kumlea;

d. Kutunza na kuhifadhi desturi mustakabali 
wa jamii na taifa; na

e. Kutunza na kuhifadhi mila sahihi za jamii 
na taifa lake kwa ujumla kama ilivyo kwa 
wanajamii na Watanzania wengine.

9. Wajibu wa Jamii
Wajibu wa wanajamii mwenyewe taarifa au 
ushahidi kuwa haki za mtoto zinavunjwa na 
mzazi, mlezi, ndugu au mtu yeyote katika 
jamii ambaye kwa wakati huo anamlea au 
mtoto yuko chini ya uangalizi wake kutoa 
taarifa ya unyanyasaji kwenye ofisi za serikali 
za mitaa au taasisi, idara au chombo chochote 
kinachoweza kumsaidia mtoto.
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Mzazi, mlezi, ndugu au mtu yeyote katika jamii 
ambaye kwa wakati huo anamlea mtoto au 
mtoto yuko chini ya uangalizi wake atahesabika 
kuwa kavunja haki za mtoto ikiwa atapuuzia 
au kukataa kutoa chakula, makazi, matibabu, 
elimu, nguo au haki za mtoto kucheza na 
wenzake.
Jamii inawajibu wa kulinda haki za watoto kwa 
kuwazuia kujihusisha na dawa za kulevya, aina 
yoyote ya pombe, sigara pamoja na kuzuiwa 
kuingia katika nyumba za starehe. Mtu yeyote 
atakaye muuzia au kumruhusu mtoto kutumia 
vitu tajwa atashitakiwa kwa kosa la jinai.

10. Wajibu wa Serikali Kulinda 
Haki za Mtoto

Serikali za mitaa zitawajibika kulinda na 
kutetea maslahi ya mtoto ili kuhakikisha kuwa 
watoto wanalelewa katika mzingira stahiki na 
kwa mujibu wa maadli ya jamii na taifa letu. 
Afisa ustawi wa jamii kupitia serikali za mitaa 
anawajibu wa kutoa maelelezo na mafunzo 
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kwa wazazi, walezi, ndugu na jamii husika juu 
ya hatua na ustawi wa mtoto.

10.1. Wajibu wa Kulinda Watoto Waishio 
katika Mazingira Hatarishi
Serikali za mitaa zote zinatakiwa kutunza 
daftari la usajili wa watoto wote yatima 
au watoto walio katika mazingira 
hatarishi kwa maeneo yao ya utawala ili 
kuhakikisha kwamba wanawawezesha 
watoto hao kukua na kujitegemea kama 
ilivyo kwa watoto wengine walio na 
wazazi au malezi.

Kadhalika, ni wajibu wa serikali za mitaa 
kuhakikisha kwamba watoto walio katika 
uhitaji au yatima wanapata mahali pa 
kuishi na kuendelea na shughuli zao, 
ustawi na amendelea ikiwa in pamoja na 
kuwatafutia shule.
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10.2. Wajibu wa Serikali za Mitaa 
Kuhakikisha kwamba Wazazi au 
Walezi Wanatimiza Wajibu wa Kuleta 
na Kutunza Watoto
Kila serikali ya mitaa, kwa kushirikiana 
na jeshi la polisi, inatakiwa kufanya kila 
juhudi iwezekanavyo ili kuwatafuta na 
kuwapata wazazi, walezi au ndugu wa 
watoto waliotelekezwa kwa lengo la 
kuwarudisha watoto wale kwa wazazi au 
walezi wao au kwa jamii yao ili waweze 
kukua na kulelewa katika misingi ya 
maisha bora.

11. Ajira kwa Watoto
Mtoto mwenye umri wa kuanzia miaka 
14 ana haki ya kufanya kazi nyepesi na 
kupata malipo stahiki.
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Angalizo
Ieleweke kuwa, kazi nyepesi ni zile 
ambazo haziathiri afya ya mtoto, 
hazikwamishi maendeleo yake 
kielimu au makuzi yake. Hii ni pamoja 
na kazi ambazo hazina madhara 
katika utendaji wa kazi za kimasomo 
zinazotolewa ili azifanye akiwa 
nyumbani, haki yake ya kucheza, au 
kazi ambazo haziathiri uhuru wake wa 
kushiriki katika mafunzo ya kijamii.

Kwa hali hiyo, mtu haruhusiwi kumwajiri 
mtoto katika kazi yeyote ile ya kinyonyaji. 
Pia sheria inasisitiza kuwa, mtu 
haruhusiwi kumwajiri mtoto katika kazi 
yeyote ambayo ni hatari katika afya yake, 
elimu, akili, maumbile na hata katika 
maendeleo yake ya kiroho.

Kazi yeyote itahesabiwa kuwa ya 
kinyonyaji endapo kazi hiyo itakuwa na 
viashiria au mambo yafuatayo: -
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a. Inaathiri afya na makuzi ya mtoto;
b. Inazidi masaa sita kwa siku;
c. Hailingani au inazidi umri wake;
d. Inamlipa mtoto malipo kidogo na 

yasiyostahili; au
e. Kazi hiyo inamhitaji mtoto kufanya kazi 

nyakati za usiku ambazo huanza muda 
wowote kati ya saa mbili za usiku hadi saa 
kumi na mbili za asubuhi.

Sheria pia inaainisha kazi hatarishi kwa 
mtoto kama ifuatavyo: -
a. Zinazomfanya au kumlazimisha mtoto 

aingie baharini;
b. Zinazomfanya mtoto au kumlazimisha 

mtoto aingie mgodini au kwenye 
machimbo ya mawe;

c. Zinazomfanya au kumlazimisha mtoto 
kuponda mawe;

d. Zinazomwingiza au kumlazimisha 
aingie katika viwanda ambavyo madawa 
huzalishwa au kutumika;

e. Zinazotumia mashine mbalimbali,
f. Kazi za baa, hoteli, na mahali pengine 

popote pa starehe; na
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g. Kazi ambazo zinamweka mtoto katika 
mazingira ya jinsia ya mahusiano ya 
kingono au ukahaba bila kujali kama 
analipwa au halipwi.

Hivyo basi, kila mwajiri ambaye ameajiri 
watoto, anatakiwa kuhakikisha kwamba kila 
mtoto aliyeajiriwa kihalali anapewa ulinzi dhidi 
ya mazingira yeyote ya unyanyasaji au vitendo 
vyovyote vinavyoweza kumwathiri kulingana 
na umri wake au uwezo wake wa kufanya kazi.

 

Angalizo:
Mtu yeyote haruhusiwi kumlazimisha au 
kumlaghai mtoto kufanya kazi/kumuajiri kwa 
kumtishia adhabu kali. Kazi hizi hazihusishi 
kazi za kijamii ambazo mtoto anawajibu wa 
kufanya katika jamii au familia.
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12. Adhabu
Mtu yeyote atakayevunja masharti hayo 
anaweza fungwa kifungo cha miaka 
mitatu au kulipa faini isiyopungua 
shilingi laki moja au vyote kwa pamoja.

13. Mtoto anayestahili Uangalizi 
wa Vyombo Vingine
Mtoto mwenye mahitaji ya uangalizi ni 
Yule: -
a. Aliye yatima na aliyetelekezwa na 

wazazi wake;
b. Aliyenyanyaswa na walezi wake;
c. Aliye na wazazi au walezi wake lakini 

hawatekelezi wajibu wao;
d. Asiye na mahali pa kwenda;
e. Anayelelewa na mzazi au mlezi ambaye 

kwa sababu alitenda makosa ya jinai, 
au ni mlevi, hafai kulea mtoto,

f. Anayerandaranda mitahani na ambaye 
hana mahali pa kuishi,



20

g. Anayeishi kwa kuombaomba;
h. Anayelelewa na mtu maskini;
i. Anayekaa na mtenda makosa ya jinai 

(mhalifu) au malaya;
j. Anayekaa kwenye nyumba au anaishi 

kwenye mazingira ambayo hutumiwa 
na Malaya;

k. Anayekaa na mtu ambaye alishatenda 
au anaweza kutenda kosa la kusafirisha 
watoto kinyume cha sheria (Usafirishaji 
haramu wa Watoto)

l. Mtoto huyo anayehisiwa kuwa si 
mwadilifu;

m. Ana umri chini ya miaka 12;
n. Anayeweza kuingiwa na vishawishi 

visivyo vya kiadilifu;
o. Anayeishi na mtu mwenye ulemavu 

ambaye ulemavu wake ni kikwazo 
katika malezi bora ya mtoto; au

p. Anayeishi katika mazingira yeyote 
ambayo yanaweza kuonekana si 
salama mbele ya kamishina wa Ustawi 
wa Jamii
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14. ULINZI KWA MTOTO 
14.1. Ulinzi Mtoto Anaostahili

Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kumfanyia 
mtoto ukatili au vitendo vya kinyama, 
adhabu zinazokiuka utu au kumdhalilisha 
akiwa ni pamoja na mila na desturi 
zinazodhalilisha na zinazoumiza mwili 
na akili ya mtoto na maendeleo yake ya 
kiroho.

Mmiliki au mpangaji anayeendesha 
biashara ya disko, baa au klabu za usiku 
hatakiwi kumruhusu mtoto kuingia 
nandi ya jengo hilo au sehemu ya 
biashara hiyo.

14.2. Uuzaji wa Vileo kwa Mtoto
Marufuku kuuza sigara, pombe, madawa, 
vileo au mvinyo wowote kwa mtoto. Na 
mtu yeyote atakayepatikana na kosa hili 
atahukumiwa kifungo kisichozidi mwaka 
mmoja au kulipa faini isiyopungua 
shilingi milioni moja za Kitanzania au 
adhabu zote kwa pamoja.
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14.3. Jukumu la Ulinzi 
Afisa wa Ustawi wa Jamii atakapoona 
mtoto anateswa, ananyanyaswa na 
wazazi wake, walezi wake au mtu yeyote 
mwenye wajibu wa kumwangalia mtoto 
anaweza kupeleka maombi maalum 
mahakamani kuomba mahakama itoe 
amri ya uangalizi wa mtoto asiteswe au 
kunyanyaswa kwa kipindi cha mwaka 
mmoja au mpaka pale atakapofikisha 
umri wa miaka kumi na nane (18).
Afisa Ustawi wa Jamii au mtu yeyote 
anayefaa au ndugu anaweza kupewa 
jukumu au amri ya kumwangalia mtoto 
asiteswe. Inaweza kuwa katika jamii 
wakati mtoto atabakia kuwa mikononi 
mwa wazazi wake au walezi wake.

Vivyo hivyo, Afisa Ustawi wa Jamii 
anaweza kupeleka maombi maalumu 
mahakamani kuomba mahakama 
itoe amri ya kumtoa mtoto nyumbani 
kwa wazazi wake au kwa walezi wake 
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wanaomtesa, kumnyanyasa au aliye 
katika mazingira yanayopelekea 
kumtesa na kumnyanyasa au aliye katika 
mazingira yanayopelekea kumtesa 
na kumnyanyasa kwa kipindi cha 
miaka mitatu au mpaka pale mtoto 
atakapofikisha umri wa miaka 18 ili mtoto 
yule apelekwe mahali ambapo atapata 
matunzo safi na salama kwa maslahi 
yake kwa muda huo.
Hali kadhalika, Afisa wa Ustawi wa Jamii 
anaweza kumjumuisha katika maombi 
yake mahakamani au katika mahakama, 
au mahakama inaweza kuongea katika 
amri yake, amri ya kumlazimisha mzazi 
au mlezi kulipa gharama za matunzo 
ya mtoto atakapokuwa ameondolewa 
mikononi mwao.
Baada ya Afisa ya Ustawi wa Jamii 
kufanikiwa kumuondoa mtoto katika 
mazingira hatarishi, atatafuta mahali 
salama pa kumlea na kumtunza mtoto 
kwa kuzingatia maslahi yake. Mahali 
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hapo panaweza kuwa;-
a. Makazi ya watoto yaliyothibitishwa 

na mamlaka husika,
b. Kwa mtu ambaye anafaa mwenye 

kuaminika;
c. Kwa mzazi, mlezi anayefaa kama 

ilivyo katika taratibu za ulezi wa 
watoto chini ya sheria ya mtoto, au

d. Nyumbani kwa babu au bibi wa 
mtoto, walezi ndugu au jamaa zake 
wa karibu wenye mwenendo mzuri 
wa kumsaidia mtoto.

14.4. Umuhimu wa Mtoto Kuwa Chini ya 
Uangalizi
Kama alivyoweka bayana na Sheria 
ya Mtoto, amri ya uangalizi wa mtoto 
anayeteswa na kunyanyaswa imewekwa 
kwa sababu zifuatazo;-
a. Kumwondoa mtoto katika mazingira 

ambayo anapata shida au anapelekea 
kupata shida;

b. Kumsaidia mtoto aishi maisha salama 
na kuwasaidia wale walioshindwa 
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kumlea vizuri wapate mafunzo 
mazuri ya malezi;

c. Kupata nafasi ya kuangalia mazingira 
yaliyopelekea kupata amri ya kumtoa 
mtoto ili kuchukua hatua za kutatua 
tatizo sababisha kwa madhumuni ya 
kuondoa tatizo hilo na kumwezesha 
mtoto arudi katika jamii aliyokuwa 
anaishi.

14.5. Kuisha kwa Muda wa Uangalizi
Amri ya uangalizi wa mtoto inaweza 
kuondolewa na mahakama kwa 
kuzingatia maslahi ya mtoto baada ya 
watu au idara zifuatazo kufanya maombi 
mahakamani; -
a. Mtoto kupatiwa mdhamini au 

mwangalizi wake,
b. Afisa ustawi wa jamii,
c. Afisa wa polisi,
d. Mzazi, mlezi au ndugu wa mtoto, au
e. Mtu yeyote mwenye jukumu la uzazi.
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15. MAHAKAMA YA WATOTO
Sheria ya Mtoto inaanzisha mahakama ya 
watoto ikiwa ni pamoja na kutoa utaratibu wa 
uendeshaji wa Mahakama hiyo. Mahakama hii 
itajulikana kama Mahakama ya Watoto kwa 
ajili ya kusikiliza na kuamua mashauri yote 
yanayohusu watoto. Ili kuhakikisha kuwepo 
kwa mahali pa kuendeshea mashauri ya 
watoto, Mheshimiwa Jaji Mkuu kupitia Gazeti 
la Serikali atatenga au kutangaza namna au 
jinsi mahakama ya mtoto inaweza kuanzishwa 
kimiundo mbinu au kitaratibu katika maeneo 
yaliyokuwa yanatumika na mahakama za 
mwanzo na kuzifanya kuwa mahakama za 
watoto.

Mahakama ya watoto itakuwa na kazi ya 
kusikiliza mashauri yafuatayo; -

a. Mashauri ya jinai dhidi ya mtoto,
b. Maombi yanayohusu matunzo ya mtoto
c. Kuamua juu ya Uangalizi na ulinzi wa 

mtoto.  
Pamoja na mashauri tajwa hapo juu, mahakama 
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ya watoto itakuwa na uwezo wa kusikiliza 
mashauri mengine kama itakavyoagizwa na 
sheria zingine. Sheria ya mtoto inasisitiza kuwa 
mashauri yahusuyo watoto yasikilizwe katika 
maeneo tofauti na maeneo yanayotumika 
kusikiliza mashauri ya watu wazima.

15.1. Utaratibu wa Kuendesha Mashauri ya 
Watoto
Utaratibu wa kuendesha mashauri 
ya watoto utatolewa na Jaji Mkuu wa 
Tanzania. Hata hivyo, utaratibu huo 
utazingatia mambo yafuatayo; -
a. Kuhakikisha kuwa mahakama ya 

watoto inakaa mara kwa mara
b. Mashauri ya watoto kundeshwa kwa 

siri, mbele ya wahusika pekee,
c. Mashauri ya watoto yataendeshwa 

kwa njia rahisi isiyo rasmi, yaani 
isiyofungwa sana na taratibu za 
kisheria. Ikiwa ni pamoja na kutumia 
njia ya uchunguzi ili kumwepusha 
mtoto kuwa katika mazingira ya 
ushindani wa kisheria.
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d. Uwepo wa Afisa Ustawi wa Jamii 
unahitajika katika mashauri yote 
yamhusuyo mtoto;

e. Kuwepo kwa haki ya kuwepo kwa 
mzazi, mlezi au mwangalizi wa mtoto,

f. Mtoto atakuwa na haki ya 
kuwakilishwa na wakili pale 
anapopatikana au kuwezekana,

g. Mtoto ataarifiwa juu ya haki yake ya 
kukata rufaa, na 

h. Mtoto atakuwa na haki ya kutoa 
maelezo na mawazo ya shauri lake 
kama maelezo ya utetezi, ushahidi 
n.k.

Shauri la mtoto isipokuwa shauri la mauaji 
litasikilizwa mara moja kwa muda wa siku moja 
na kutolewa uamuzi siku hiyo hiyo au ndani ya 
muda mwafaka ambao utazingatia maslahi ya 
mtoto
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15.2. Wanaoruhusiwa Kuwepo wakati wa 
Uendeshaji Mashauri ya Watoto

Watu wafuatao wanaweza kuruhusiwa na 
mahakama ya watoto kuwepo katika shauri 
la mtoto: -
a. Wahusikia wakuu katika shauri mfano, 

mawakili, mashahidi na watu wengine 
ambao wanahusika moja kwa moja 
na shauri la mtoto kwa mfano wazazi, 
ndugu, walezi au afisa wa ustawi wa 
jamii.

b. Mtu yeyote ambaye mahakama 
itamruhusu kuwepo wakati wa shauri.

15.3. Dhamana
Mara tu mtoto atakapokuwa mikononi kwa 
polisi, ni budi kumpeleka mahakamani mara 
moja bila kuchelewa na baada ya hapo, afisa 
wa polisi aliyepewa jukumu hilo atamruhusu 
kuwa nje ya mahabusu kwa udhamini wa 
mzazi wake, mlezi ndugu au bila dhamana 
yeyote, isipokuwa tu pale ambapo ni kosa 
la mauaji, kuna mazingira hatarishi au pale 
afisa huyo anapokuwa na ushahidi kuwa 
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kuna mazingira hatarishi dhidi ya mtoto.
Kama mtoto atakosa dhamana kutokana na 
mazingira tajwa hapo juu, basi afisa polisi 
atafanya kila awezalo kumtenganisha mtoto 
na mahabusu ya watu wazima.

15.4. Mtoto Anapopatikana na Hatia
Sheria ya Mtoto inazuia mtoto kufungwa 
kifungo chochote kama vile vifungo vya 
watu wazima. Badala yake mtoto anaweza 
kupewa adhabu ambazo zimetajwa katika 
sheria.
Sheria inatoa aina ya adhabu na matunzo 
kwa ajili ya kumrekebisha mtoto na 
kumrudisha katika mazingira ya uadilifu 
kama watoto wengine waadilifu. 
Zifuatazo in aina ya adhabu au kemeo kwa 
mtoto; -
a. Kupewa muda maalum wa kujirudi 

kupitia uangalizi wa mzazi, mlezi, 
ndugu, afisa ustawi wa jamii au mtoto 
yeyote aliyeamriwa kufanya hivyo na 
mahakama,



31

b. Kulipa faini, fidia au gharama kwa kupitia 
kwa mzazi, mlezi au ndugu,

c. Kupelekwa katika shule maalumu katika 
kipindi maalumu kwa ajili ya matunzo.

16. HITIMISHO
Sheria hii ya watoto imejaribu kuunganisha 
sheria zote za Tanzania zinazogusa maslahi ya 
mtoto kwa njia moja au nyingine. Pia sheria hii 
imezingatia kwa kiasi kikubwa miongozo na 
misingi iliyowekwa na mkataba wa kimataifa 
wa haki za watoto.
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