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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

SHERIA YA 
MKATABA
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SHUKRANI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
kinapenda kutoa shukrani kwa wanasheria 
wake wote, wakiwemo wale wa kujitolea, 
walioshiriki katika uandaaji wa kijarida hiki.
Pia Kituo kinawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki katika kuandaa toleo hili, hususani 
mwanasheria Hosea Maina Peter na Winnie 
Sengo pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa 
na uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja 
na kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.
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Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi 
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kwa 
lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
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au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako upata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo ni Dar es Salaam, ofisi ndogo 
zipo Arusha na Dodoma.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa Sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 
au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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1.	 Utangulizi 

Masuala yanayohusu mikataba nchini 
yanasimamiwa na Sheria ya Mikataba Sura 
ya 345 iliyorekebishwa mwaka 2019. Katika 
msingi wa mahusiano ya wanajamii vipo vitu 
vingi vinatuunganisha na kutufanya kufanya 
kazi pamoja kwa lengo la kuleta maendeleo. 
Hali hii inayofanya mwanadamu lazima aishi 
na kuhusiana na wanadamu wengine inaleta 
dhana na uwepo wa makubaliano mbali 
mbali kila siku. Kila siku mtu utakuwa kwenye 
makubaliano fulani na mtu mwengine. 
Makubaliano hayo yanaweza kuwa ya kazi 
au nauli unalipa kupata usafiri, au unanunua 
bidhaa n.k.

Makubaliano haya ndio msingi wa neno 
mkataba. Mkataba si lazima uwe kwenye 
maandishi unaweza kuonekana kwa maneno 
au namna ya vitendo baina ya wahusika.



10

2.	Maana Ya Mkataba

Kwa tafsiri ya kawaida mtu anaweza kusema 
mkataba ni makubaliano baina ya pande 
mbili au zaidi. Hata hivyo Sheria inayoongoza 
masuala ya mikataba inaeleza kwamba;
Mkataba ni makubaliano baina ya pande 
mbili au zaidi yanayofanyika kwa mdomo au 
maandishi yenye nguvu ya kisheria.
Maana hii ya kisheria inaleta taswira tofauti 
kabisa baina ya makubaliano ambayo 
tumezoea kuyafanya kila siku na makubaliano 
ambayo yapo kwa mujibu wa sheria.

3.	Misingi ya sheria ya mkataba

Si makubaliano yote ni mkataba. Ili makubaliano 
yawe mkataba kuna vigezo maalum ambavyo 
lazima pande husika wavizingatie kabla ya 
kuingia kwenye makubaliano hayo. Vigezo 
hivyo ni kama ifuatavyo;

3.1.	 Utashi huru/ridhaa/idhini:
Kwamba pande zinazoingia 
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makubaliano lazima wayafanye kwa 
hiyari yao pasipo kushawishiwa au 
kulazimishwa au kudanganywa kwa 
namna yoyote ile.

3.2.	 Uwezo wa kuingia kwenye mkataba;
Hapa ili makubaliano yawe na nguvu 
ya kisheria lazima yawe yameingiwa na 
pande ambazo zina mamlaka na uwezo 
wa kisheria kuingia makubaliano. 
Mfano anayeingia makubaliano ya 
mkataba lazima awe amefikia umri 
wa kuanzia miaka 18 na mwenye akili 
timamu.

3.3.	 Utekelezaji halali kisheria
Yaani malipo yanayotokana na 
makubaliano lazima yawe halali 
kisheria, mfano malipo ya mkataba 
yanaweza kuwa fedha. Si halali kisheria 
kuwa watu walipane kitu ambacho 
hakitambuliwi kisheria. Mfano huwezi 
kuingia mkataba huku malipo yakawa 
kumpatia upande wa pili mtoto.
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3.4.	 Jambo la makubaliano liwe 
linakubalika kisheria:
Jambo husika ambalo pande 
zinazoingia mkataba zinakubaliana 
lazima liwe linakubalika na sheria. 
Huwezi kuingia mkataba kwa kufanya 
jambo la kihalifu/kijinai huo ni mkataba 
haramu. Mfano huwezi kuingia 
mkataba wa kulipwa kwa kufanya 
mauwaji ya mtu maana kitendo cha 
kuua mtu ni jinai kimekatazwa na 
sheria. Hivyo mkataba kama huo ni 
batili.

4.	Uvunjaji wa mkataba na matokeo 
yake

Kuvunja mkataba ni nini
Ni ile hali ya kutotekeleza matendo au 
majukumu yale mliokubaliana ndani ya 
mkataba husika kwa makusudi, haijalishi 
mkataba huo ni wa makubaliano ya maandishi 
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au wa makubaliano ya mazungumzo tu, kama 
hujatekeleza wajibu wako na majukumu 
yaliyooanishwa katika mkataba husika kwa 
makusudi hapo utakuwa umevunja mkataba.
Mfano: mkataba wenu ni wa makubaliano ya 
maandishi, na unahusisha kuuziana nyumba 
kwa kiasi cha fulani, ila mlikubaliana mnunuzi 
akulipe pesa zote ndani ya miez mitatu, 
kama ikitokea mnunuzi kashindwa kukulipa 
pesa ndani ya miezi mitatukama masharti 
yanavyosema kwenye mkataba atakuwa 
amevunja mkataba. Hiyo ndio maana ya 
Kuvunja mkataba.

5.	Jinsi ya kuutekeleza mkataba 
uliovunjwa

Siku zote, kwenye mkataba husika yule 
anaekeuka masharti au Kuvunja mkataba 
ndiye anaestahili kumlipa mwenzake ambaye 
kwa namna moja au nyingine kaingia kwenye 
hasara kwa mkataba kuvunjikaa. 
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Kama sheria ya mikataba Namba 345 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2019, 
inavyoelezea katika kifungu cha 73 kifungu 
kidogo cha Kwanza.Na ikaendelea kusema 
kwenye kifungu cha 73 kifungu kidogo cha pili 
cha sheria hiyo hiyo ya mikataba kuwa, hasara 
ambayo mtu kaipata kutokana na kuvunjikaa 
kwa mkataba atalipwa iwapo hasara hiyo 
aliyoipata sio ya siri. 
Na kifungu cha 75 cha sheria ya mikataba 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2019, 
imeelezea kuwa kimfano mtu ameubatilisha 
mkataba wa halali kwa makusudi kwa 
kutotekeleza majukumu ya kimkataba 
anatakiwa kulipa fidia kwa madhara 
aliyomsababishia mwenzake.

Na kama mkataba unaelezea kama mmoja 
wao atavunja mkataba atatakiwa kulipa kiasi 
kadhaa au kitu chochote kama mkataba 
unavyoelekeza, basi atatakiwa kulipa kiasi 
hicho, kama kifungu cha 74 kifungu kidogo 
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cha nne cha sheria ya mikataba inavyoelezea.

6.	Vyombo vya utatuzi wa migogoro 
ya mikataba

Sheria za mikataba zipo nyingi sana hata hivyo 
iwapo kutajitokeza mgogoro juu ya mikataba 
vipo vyombo au hatua zinazoweza kuchukuliwa 
ili kutatua mgogoro huo;

6.1.	 Usuluhishi wa pande za mkataba;
Hapa pande husika wanajaribu kukaa 
na kutatua changamoto iliyojitokeza 
wenyewe

6.2.	 Usuluhishi kwa kuhusisha mtu 
mwengine
Hapa pande husika zinakubaliana 
na kuteua mtu wa tatu ambaye 
hana upande ili kuwasaidia kutatua 
mgogoro.

6.3.	 Kufungua mashitaka kwenye 
mahakama za madai:
Endapo pande husika zimeshindwa 
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kufikia makubaliano wanaweza 
kufungua madai kwenye mahakama 
zenye mamlaka.

6.4.	 Kupeleka mgogoro kwenye chombo 
maalum ambacho kilianishwa ndani 
ya mkataba:
kuwa endapo mgogoro utajitokeza 
kitakuwa na mamlaka ya kuamua.

7.	Muda wa kufungua kesi ya 
uvunjaji wa mkataba

Muda wa kufungua kesi ya mtu aliyevunja 
mkataba unaanza palepale mkataba 
ulipovunjika, na sheria inaelezea uvunjaji wa 
mkataba mwisho wa kufungua kesi 
yake ni miaka 6, ikipita hapo mtu hana 
mamlaka au uwezo wa kufungua kesi ya 
uvunjaji wa mkataba.
Ila kuna hali inatokea humfanya mtu 
kushindwa kufungua kesi mpunakwisha 
ukakwisha, mtu huyu anaweza kupewa nafasi 
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na waziri mwenye mamlaka nusu ya muda wa 
kufungua kesi za uvunjaji wa mikataba, lakin 
kama anasababu maalumu kama ugonjwa, 
Kama ilivyoelezea katika kifungu cha 11 kwenye 
sheria ya kikomo Sura ya 89 ilyorekebishwa 
2019. 

8.	Hitimisho

Sheria za mikataba ni moja kati ya sheria 
ambayo tunaiishi kila siku ingawa hatuitilii 
maanani. Ni vyema mwananchi akawa makini 
na makubaliano mbali mbali anayofanya 
ikiwezekana apate ushauri wa kisheria kabla ya 
kufanya makubaliano na ahakikishe anafanya 
makubaliano ya maandishi. Mwananchi 
anapaswa kutambua ya kwamba si kila 
makubaliano ni mkataba lakini kila mkataba ni 
makubaliano.
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HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


