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KIJARIDA KUHUSU

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa
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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

MMILIKI NA 
MPANGAJI
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa wanasheria 
wetu Wakili Irene Nambuo, Wakili Rogreen 
Mollel, Wakili Faustine Mushi na Bw. Hakeem 
Nyangarika pamoja na wafanyakazi wote wa 
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kwa 
kukiandaa kijitabu hiki.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha 
kuna ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 
au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa 
na uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja 
na kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
kuzifahamu. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika migogoro dhidi ya kisheria 
ambayo igeweza kuepukika kama mtu huyo 
angejua sheria husika. Ndiyo maana basi Kituo 
kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, 
kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa 
raia.
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Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ili kukusaidia ndugu 
msomaji uweze kupata ufahamu au maelezo 
ya sheria husika. Ni lengo letu kuwa, katika 
kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa moja kwa moja 
kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo au 
mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapopata 
matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia zaidi.
Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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Utangulizi

Katika maisha yetu tunaweza kukabiliwa 
na changamoto nyingi na migogoro kati 
ya wamiliki wa nyumba/mali na wapangaji. 
Shida nyingi inatokaana na ukiukwaji wa 
makubaliano kati ya wamiliki na wapangaji 
na kusababisha usumbufu kwa mwingine 
ikiwemo hata kwa majirani.

Lengo kuu la kijarida hiki ni kukuelimisha 
msomaji juu ya uwajibikaji kati ya Mmiliki na 
Mpangaji mara tu baada ya kuiingia katika 
makubaliano ya upangishaji. Tunamatumaini 
kuwa kijarida hiki kitaweza kukusaidia ili 
kuweza kupunguza migogoro kati ya Mmiliki 
na Mpangaji.

Mara tu baada ya kupitia na kusoma kijarida 
hiki, msomaji anatakiwa aelewe kuwa uhusiano 
mzuri kati ya Mmiliki na Mpangaji hujengwa 
juu ya uaminifu kati yao. Kwa mtazamo wa 
mwenye mali, anapaswa kumuamini Mpangaji 
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kuwa anaweza kutunza mali na atawajibika 
kulingana na makubaliano.

Mmiliki ni nani

Ni Mtu, Kampuni au Taasisi anaye miliki mali 
ikiwa ni ardhi, jengo au nyumba na ana uwezo 
wa kupangisha Mtu, Kampuni au Taasisi

Mpangaji

Ni Mtu, Kampuni au Taasisi anaweza kuchukua 
mali kama vile ardhi au pango kwa idhini ya 
Mmiliki wa mali na kupangisha kwa matumizi 
maalumu kulingana na makubaliano.

Mkataba wa upangaji

Ni makubaliano kati ya Mmiliki na Mpangaji 
ambapo Mmiliki anaridhia mali yake 
kukodishwa na Mpangaji kulingana na 
matumizi na kodi.
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Kodi Ya Pango

Ni fedha anayolipwa Mmiliki na Mpangaji 
kulingana na matumizi ya mali iliyo kodishwa 
na makubaliano waliyo kubaliana.

ZINGATIA:

Mmiliki anaweza kupangisha mali ya 
mpangaji kupitia wakala alie muidhinisha

Sifa za mmiliki

1.	 Awe mmiliki halali.
2.	 Awe na akili timamu.
3.	 Ametoa idhini.

Sifa za mpangaji

1.	 Awe na akili timamu.
2.	 Awe na makubaliano ya upangishaji.
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ZINGATIA:

Kiwango cha kodi kati ya Mmiliki na Mpangaji 
hujadiliwa kwa uhuru bila shuruti

Haki za mmiliki

1.	 Ana haki ya kulipwa kodi ya pango. 
2.	 Haki ya kukagua pango kwa utaratibu na 

makubaliano.
3.	 Haki ya kuuza au kuiweka nyumba au ardhi 

rehani kwa kumpatia taarifa mpangaji.
4.	 Kusitisha mkataba endapo mpangaji aki 

kiuka masharti ya mkataba.

Haki za mpangaji

1.	 Kutumia pango bila kubugudhiwa
2.	 Haki ya faragha
3.	 Haki ya kupewa notisi
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Wajibu wa mmiliki

1.	 Kufanya ukarabati wa pango.
2.	 Kuweka mazingira salama na rafiki kwa 

binadamu.
3.	 Kulipa kodi serikalini zitokanazo na pango 

au ardhi.
4.	 Kutoa notisi kwa mpangaji. 
5.	 Kuto kuingilia faragha ya mpangaji.

Wajibu wa mpangaji

1.	 Kulipa kodi.
2.	 Kutunza mazingira ya pango au ardhi.
3.	 Kuruhusu mmiliki kukagua eneo.
4.	 Kukabidhi pango au ardhi katika hali 

ambayo alipangishwa.
5.	 Kuto kuweka rehani, kupangisha na 

kubadilisha umiliki wa pango.
6.	 Kutumia pango kwa matumizi yaliyo 

idhinishwa kwenye mkataba.
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ANGALIZO

Mpangaji atakodisha pango au ardhi 
aliyopanga endapo kukiwa na ridhaa kutoka 
kwa Mmiliki

Sheria

Sheria ya Ardhi Sheria Na. 4, Sheria ya Mabaraza 
ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi Sheria Namba 
2, Sheria ya Udhibiti wa Kodi ya Pango Sheria 
Na. 7 ya 1984 na Sheria ya Mikataba ni sheria 
zinazotoa mwongozo zaidi kwenye utatatuzi 
wa migogoro ya ardhi iliyotokana na migogoro 
kati ya Mmiliki na Mpangaji.

Utatuzi wa migogoro

Endapo kutatokea migogoro kati ya Mmiliki 
na Mpangaji, utatuzi utafauta namna ilivyo 
ainishwa kwenye mkataba (kama imeainishwa) 
na pia yanaweza tatuliwa katiak Mabaraza ya 
Ardhi na Mahakama nchini.
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Hitimisho

Pamoja na mambo mengine mengi, ni 
muhimu kukumbuka kwamba Mpangaji 
anaweza kupangisha kama amepata idhini 
ya Mmiliki. Endapo Mmiliki akitoa notisi ya 
kuhama, basi ita muathiri Mpangishwaji 
aliyepangishwa na Mpangaji. 

Uhusiano wa Mpangishwaji na Mpangaji 
utakuwa kama uhusiano wa Mmiliki 
na Mpangaji kulingana na mkataba 
waliokubaliana.

Katika kitini hiki, ni matumaini ya Kituo kuwa 
umepata mwanga wa kutosha kuelewa 
mahusiano ya kisheria kati ya Mmiliki na 
Mpangaji. Kwa ushauri zaidi unaweza kufika 
katika ofisi zetu za msaada wa sheria.



HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


