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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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1.	 MAANA YA MIRATHI

Ni taratibu mbali mbali za kisheria zinazoongoza 
uangalizi, usimamizi, umiliki na hatimaye 
ugawaji wa mali na pengine hata kumaliza 
madeni ya marehemu pamoja na mazishi.

1.1.	 Aina za Mirathi
Kuna aina kuu mbili za mirathi:
a.	 Mirathi palipo na Wosia:
Hii hutokea wakati ambapo marehemu 
kabla ya kufariki aliacha maandishi/
matamshi au maelezo ya namna mali yake 
itakavyoshughulikiwa/itakavyomilikiwa 
baada ya kifo chake.

b.	 Mirathi pasipo Wosia:
Hii hutokea pale ambapo marehemu 
hakuacha Wosia, ambapo warithi halali 
wa marehemu hulazimika kuchagua, 
kupitia mahakama, msimamizi au 
wasimamizi wa mirathi hiyo.
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2.	TARATIBU ZA KISHERIA 
ZINAZOHUSIANA NA MIRATHI

2.1.	 Penye Wosia:
i.	 Ndani ya siku 30 (thelathini) baada 

ya kifo cha marehemu, wahusika 
wanapaswa kusajili kifo cha 
marehemu kwenye ofisi ya vizazi 
na vifo ambayo iko kwa mkuu wa 
wilaya wa kila wilaya.  Kama wahusika 
watachelewa kusajili kifo ndani ya siku 
(30) wafike kwenye ofisi hiyo ya vizazi 
na vifo kwa maelezo.  Kifo kinasajiliwa 
kwenye ofisi ya mkuu wa wilaya 
kifo kilipotokea na si wilaya yeyote.  
Kama kuna matatizo kuhusu wapi 
kifo kisajiliwe wahusika wanaweza 
kuwasiliana na ofisi ya kabidhi wasii 
mkuu (RITA);

ii.	 Mara baada ya kusajiliwa kifo cha 
marehemu, waombaji wanaweza 
kufungua shauri la mirathi 
mahakamani, wakiambatanisha 
nakala ya wosia ulioachwa na 
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marehemu na cheti cha kifo cha 
marehemu;

iii.	 Mhusika anaweza akafungua shauri la 
mirathi katika mahakama ya Mwanzo, 
ya Wilaya, ya Hakimu Mkazi au 
Mahakama Kuu kufuatana na sheria 
itakayotumika katika usimamizi wa 
mali (Kimila au Kiislam), thamani 
ya mali, mali ya marehemu ilipo au 
mahali ambapo marehemu alifanya 
makazi yake ya kudumu kabla ya kifo 
chake;

iv.	 Baada ya kuwasilisha maombi ya 
mirathi, mahakama kwa kawaida 
hutoa tangazo la mirathi kwa muda 
wa siku 90 kwenye gazeti linalosomwa 
na watu wengi au katika mbao za 
mahakama.   Lengo ni kuwawezesha 
wale wasioridhika na usimamizi huo 
kupeleka pingamizi mahakamani.  
Mahakama ina uwezo wa kufupisha 
kipindi hiki cha tangazo la siku 90, 
kwa kutoa tangazo la muda mfupi 
zaidi kwa sababu maalum;
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v.	 Baada ya siku 90 kuisha au muda 
mfupi zaidi uliowekwa na mahakama 
bila pingamizi kutolewa, mahakama 
itamthibitisha mwombaji kuwa 
msimamizi au mtekelezaji wa wosia 
wa marehemu;

vi.	 Endapo muombaji ni mtekelezaji tu 
wa wosia wa marehemu atalazimika 
kutekeleza, kuendeleza taratibu za 
kugawa mali za marehemu kama 
ifuatavyo: -
	+ Kukusanya mali na madeni ya 

marehemu na pia kutambua 
anaowadai;

	+ Kutayarisha taarifa ya awali ya 
maelezo/ufafanuzi wa mali zote na 
madeni ya marehemu (inventory);

	+ Mtekekezaji wa wosia atagawa 
mali kwa mujibu wa wosia;

	+ Kutoa taarifa ndani ya miezi 
6 ya ukamilishwaji wa zoezi la 
ugawaji wa mali za marehemu 
mahakamani na mahakama 
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kujiridhisha kama zoezi hilo 
limeendeshwa sawa;

	+ Mahakama kufunga jalada la 
mirathi kama zoezi la ugawaji 
limeendeshwa sawa na kukamilika.

2.2.	Pasipo na wosia
i.	 Utaratibu wa usajili wa kifo ni kama 

ilivyo kwenye utaratibu wa mirathi 
palipo na wosia;

ii.	 Msimamizi au wasimamizi wa mirathi 
huteuliwa au huchaguliwa na kikao 
cha wanandugu au ukoo;

iii.	 Mbali na cheti cha kifo cha 
marehemu, maombi ya usimamizi wa 
mirathi yanatakiwa kuambatanishwa 
na nakala ya muhtasari wa kikao 
cha wanandugu cha kumchagua 
msimamizi wa mirathi;

iv.	 Taratibu za tangazo la siku 90 au 
muda mfupi, chini ya hapo, ni sawa 
na zile zinazotumika pale palipo na 
wosia;
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v.	 Taratibu za ukusanywaji wa mali 
na madeni ya marehemu pamoja 
na uandaaji wa taarifa ya awali ya 
maelezo ya mali za marehemu 
na madeni, zinafanana na zile 
zilizoelezwa kwenye mirathi palipo na 
wosia;

vi.	 Msimamizi wa mirathi atagawa mali 
ya marehemu kwa warithi halali na 
kwa mujibu wa sheria husika yaani 
inayotumika kwenye mirathi hiyo;

vii.	 Kutoa au kupelekea taarifa ya ugawaji 
wa mali za marehemu mahakamani 
kwa madhumuni ya kufunga jalada.  
(Ndani ya kipindi cha miezi 6). 

ZINGATIA:

Mirathi inapaswa kufunguliwa ndani 
ya miaka mitatu baada ya kifo cha 
marehemu. Baada ya miaka mitatu 
ni lazima mwombaji atoe sababu za 
ucheleweshaji wa ufunguzi wa mirathi 
hiyo nje ya muda. 
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3.	PANAPOKUWA NA PINGAMIZI
Ndani ya kipingi cha siku 90 au pungufu 
(chini ya hapo) cha tangazo la mirathi 
kwenye mahakama yoyote, asiyeridhika 
na kuthibitishwa kwa mtekelezaji wosia 
ama kuteuliwa kwa msimamizi wa 
mirathi, mtu huyo anaweza kupeleka 
pingamizi lake mahakamani.  Mara baada 
ya mahakama kusikiliza pingamizi hilo 
inaweza kumchukulia mpingaji kama mdai 
(objector).  Hata baada ya kuisha kwa muda 
wa siku 90 au muda pungugu ya hapo 
uliowekwa na mahakama na msimamizi 
kuteuliwa kama kulikuwa na kughushi au 
udanganyifu kuhusiana na usimamizi, basi 
maombi yanaweza kupelekwa mahakanai 
kutaka msimamizi aondolewe na usimamizi 
wake kutenguliwa.

IKUMBUKWE:
Kutopeleka taarifa ya kukamilika kwa 
usimamizi wa mirathi ni kosa la jinai, hivyo 
msimamizi wa mirathi ni lazima atimize 
majukumu yake.
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4.	MGAWANYO WA MALI YA 
MAREHEMU

Pale palipo na wosia mara nyingi mgawanyo 
wa mali ya marehemu hufanywa kwa 
kuzingatia wosia.  Ugumu hujitokeza pale 
pasipo na wosia ambapo ugawaji wa mali 
hutegemea sheria mbali mbali kutegemeana 
na wahusika.
Hapa nchini kwetu Tanzania sheria zifuatazo, 
kwa kiwango kikubwa huhusika kwa namna 
moja au nyingine na mambo ya ugawaji wa 
mali au urithishwaji wa mali ya marehemu.

4.1.	 Sheria ya Urithi ya India ya 1865
Hii inatumika pale ambapo itaonekana 
kwamba marehemu alikuwa hafuati sheria 
za Kiislamu wala taratibu za Kimila.
Mgawanyo wa mali kwa mujibu wa sheria ya 
urithi ya India:
	+ Kama marehemu ameacha mjane na 

watoto mjane atapata 1/3 na watoto 2/3 
ya mali yote ya marehemu.



13

	+ Na kama marehemu hakuacha 
watoto, mjane atapata ½ na ½ nyingine 
hugawanywa sawa sawa kati ya wazazi, 
kaka, na dada za marehemu.

Zingatia:
Kwa mujibu wa sheria hiyo watoto wa 
nje ya ndoa hawana haki ya kurithi 
isipokuwa tu kama kuna wosia na 
katika wosia huo wamerithishwa mali. 
Pia watoto wa nje ya ndoa wanaweza 
kurithi kama waliwahi kuhalalishwa na 
marehemu wakati wa uhai wake.

4.2.	Sheria ya Kiislamu
Hii hutumika kwa wafuasi wa dini ya Kiislamu.
Mgawanyo wa mali ya marehemu kwa 
mujibu wa sheria ya Kiislamu:
	+ Warithi wakuu katika sheria ya Kiislamu 

huwa ni mke au wake, baba, mama na 
watoto.

	+ Watoto wa kiume hustahili kupata mara 
mbili zaidi ya watoto wa kike.
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	+ Wajane (wale wa marehemu) wasiozidi 
wane hupata 1/8 ya mali ya marehemu 
kama marehemu kaacha watoto. 

	+ ¼ ya mali ya marehemu kama marehemu 
hakuacha watoto.

	+ Baba na mama hupata 1/6 kama 
marehemeu aliacha watoto.

Zingatia:
Mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hana haki 
ya kurithi isipokuwa kama kuna wosia.
Pia kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu 
muislamu haruhusiwi kuwosia mali 
yake yote anaweza kuwosia 1/3 tu ya 
mali yake, na 2/3 ni lazima igawanywe 
kwa warithi wake halali kufuatana na 
sheria ya Kiislamu

4.3.	Sheria ya Kimila
Hii hutumika pale ambapo marehemu aliishi 
kwa kufuata mila na desturi za kabila lake. 
Sheria ya kimila itatumika pale tu wahusika 
wa mirathi hiyo wanatoka katika kabila moja 
na si vinginevyo.
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Mgawanyo wa mali ya marehemu kwa 
mujibu wa sheria za kimila:
	+ Hizi zimo katika kanuni za urithi (Tangazo 

la Serikali Na. 436, la mwaka 1963);
	+ Kwa mujibu wa sheria hizi kama 

marehemu ameacha watoto wa kiume 
na wa kike hao ndio warithi pekee wa 
mali ya baba yao;

	+ Kama marehemu hakuacha watoto mali 
yake itarithiwa na baba, mama, kaka, 
dada, wajomba na shangazi zake;

	+ Mtoto wa kiume wa nyumba kubwa 
hupata sehemu kubwa ya mali akifuatiwa 
na watoto wengine wa kiume, na mwisho 
watoto wa kike wa nyumba yeyote ile 
hupata kiasi kidogo zaidi;

	+ Kwa mujibu wa sheria hii wajane 
hawajapewa haki ya kurithi, mjane 
mwenye watoto sheria inampa haki 
ya kuishi na kutegemea watoto wake 
ambao watarithi mali ya marehemu 
mume wake.
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ZINGATIA:

	+ Watoto wa nje ya ndoa hawaruhusiwa 
kurithi chochote isipokuwa kama 
walihalalisha kufuatana na mila za 
kabila husika.

	+ Mali ya marehemu kwa lengo la mirathi 
inahusisha mali za marehemu na siyo 
vinginevyo.

	+ Mjane ambaye hana mtoto/watoto 
atabaki katika nyumba ya marehemu 
na kuitumia wakati wa uhai wake, 
ambapo baada ya kifo chake hugawiwa 
kwa warithi halali wa marehemu 
mume wake
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5.	WAJIBU WA MSIMAMIZI WA 
MIRATHI

1.	 Ndani ya miezi 6 baada ya kuteuliwa 
kuwa msimamizi wa mirathi anawajibika 
kutoa orodha na kiasi cha mali alizoacha 
marehemu, fedha taslimu, madeni 
pamoja na idadi ya warithi halali wa 
marehemu anaotegemea kuwagawia 
mali za marehemu;

2.	 Kukusanya kwa uaminifu mali za 
marehemu;

3.	 Kuorodhesha madeni yaliyoachwa na 
marehemu pamoja na kuyalipa madeni 
hayo toka kwenye mali alizoacha 
marehemu;

4.	 Kulipa gharama za mazishi na gharama 
za kuendesha mirathi toka kwenye mali 
za marehemu;

5.	 Kugawa mali za marehemu kwa warithi 
halali kama marehemu atakuwa 
ameacha wosia msimamizi wa mirathi 
atagawa kufuatana na wosia alioandika 
marehemu na kama hakuna wosia 
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atagawa kulingana na sheria inayotumika 
kwenye mirathi: kama ni sheria ya 
kiislamu, kimila, au serikali (yaani sheria 
ya mirathi ya India 1865);

6.	 Kushitaki ambapo marehemu angeshtaki 
ili kudai haki zake au kujibu mashitaka 
ya madai pale ambapo kutakuwepo na 
madai dhidi ya marehemu;

7.	 Kusikiliza maelekezo yanayotolewa na 
mahakama kuhusuaiana na mirathi 
anayoendesha;

8.	 Kutoa taarifa mahakamani inayoeleza 
aliyoendesha mirathi na kugawa mali 
kwa warithi wa marehemu na hatimaye 
mirathi kufungwa.
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6.	HITIMISHO
Ni muhimu kuzingatia kwamba msimamizi 
wa mirathi ni mtu anayechukua nafasi 
ya marehemu kisheria na mali zote za 
marehemu zinakuwa chini ya uangalizi 
wake lakini haziwi zake binafsi.  Msimamizi 
wa mirathi si mrithi wa mali za marehemu 
anaweza kurithi pale ambapo yeye, licha ya 
kuwa msimamizi wa mirathi ya marehemu, 
ni mrithi halali wa marehemu kama vile ni 
mtoto wa marehemu.

Pia warithi wa marehemu wana haki kisheria 
kufungua shauri la madai dhidi ya msimamizi 
wa mirathi kama msimamizi wa mirathi 
atashindwa kutimiza wajibu wake, kufuja au 
kuiba mali ya marehemu nakuwakosesha 
haki warithi halali.

Kama utapata shida zaidi usisite kufika 
katika Vituo vyetu vya Msaada wa Sheria kwa 
maelezo zaidi.
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