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Kwa Jamii yenye Haki na Usawa



2

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

MATUNZO
YA MTOTO
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa mwanasheria 
wetu Wakili Hamisi Mayombo pamoja na 
wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu hususani ofisi ya Arusha kwa 
kukiandaa kijitabu hiki.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa 
na uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja 
na kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
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kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kutoa 
msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
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Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako upata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam. Pia Kituo 
kina ofisi nyingine Arusha na Dodoma.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 
au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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Utangulizi.

Katika migogoro mingi ya ndoa, au 
inayohusiana na ndoa watoto wamekuwa 
waathirika wakubwa pale ndoa hiyo 
inapovunjika au wazazi wanapotengana. Mara 
nyingi wanawake wamekuwa wakiachiwa 
mzigo wa kuwatunza watoto bila ya kupata 
usaidizi wowote kutoka kwa baba. Lakini 
watu wengi hasa wanawake wamekuwa 
hawafahamu hatua zipi wachukue, au wapi 
waende ili waweze kupata matunzo ya mtoto 
kutoka kwa mzazi mwenzie. Hivyo basi kijarida 
hiki kimekusudia kueleza kwa lugha nyepesi 
taratibu za kufuata pale inapotokea mzazi 
mmoja au wote au mtu mwenye wajibu 
wa kutoa matunzo ya mtoto ameshindwa 
kutekeleza wajibu wake kisheria wa kutoa 
matunzo ya watoto. 
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Nani anaweza kupeleka maombi ya 
matunzo ya mtoto

Kwa mujibu ya sheria ya mtoto ya mwaka 2009, 
watu wafuatao wanaweza kupeleka maombi 
ya matunzo ya mtoto katika mahakama. Watu 
hao ni kama ifuatavyo;
i.	 Mtoto kupitia msimamizi wake, 
ii.	 Afisa ustawi wa jamii, 
iii.	 Askari wa polisi, 
iv.	 Mzazi, 
v.	 Mlezi 
vi.	 Ndugu wa mtoto, 
vii.	 Kwa kibali maalum cha mahakama mtu 

mwingine yeyote.  

Vilevile lazima ikumbukwe kuwa maombi 
ya matunzo ya mtoto yanapelekwa katika 
mahakama ya watoto (Juvenile Court) ambazo 
zinapatikana kwenye kila mahakama za wilaya 
na au Mahakama za Hakimu Mkazi nchini au 
Mahakama zingine zozote zitakazo tangazwa 
na Jaji Mkuu kadiri atakavyoona inafaa.
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Nani Anaweza Kushitakiwa Kwa 
Matunzo Ya Mtoto

Maombi ya matunzo ya mtoto yanaweza 
kufunguliwa dhidi ya mzazi mmoja au wote 
wawili kutegemeana na mazingira ya shauri. 
Vilevile shauri la matunzo ya mtoto linaweza 
kufunguliwa dhidi ya mtu mwingine yoyote 
ambaye ana wajibu wa kumlea au kumtunza 
mtoto husika. Hivyo kwenye suala la matunzo 
ya mtoto si lazima wazazi tu ndiyo wanaoweza 
kushitakiwa hata mtu mwingine anaweza 
kushtakiwa endapo sheria itamtambua kuwa 
ndiye mwenye jukumu la kutoa matunzo ya 
mtoto. 

Mahakama ipi yenye uwezo kisheria 
kusikiliza maombi ya matunzo ya 
mtoto

Kwa mujibu wa sheria ya mtoto ya mwaka 2009 
maombi ya matunzo ya mtoto yanatakiwa 
kufunguliwa katika mahakama ya watoto. 
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Mahakama hizo za watoto zinapatikana 
katika majengo ya mahakama za wilaya na 
mahakama za hakimu mkazi na mahakama 
zingine, kadiri Jaji Mkuu atakavyoona inafaa. 
Mahakimu wenye uwezo kisheria wa kusikiliza 
maombi ya matunzo ya mtoto ni mahakimu 
wakazi. 

 Vitu vya kuzingatia kabla ya kutoa 
amri ya matunzo ya mtoto.

Katika kutoa amri ya matunzo ya mtoto kwa 
mzazi au mtu ambaye anawajibu kisheria 
kumtunza mtoto mahakama itazingatia kipato 
cha mhusika. Hivyo mahakama itazingatia 
mambo yafuatayo kabla haijatoa amri ya 
matunzo ya mtoto;

	■ Mshahara, ujira, faida inayopatikana 
kutokana na biashara au kazi fulani, 
bonasi na posho ambayo mzazi au mtu 
mwenye wajibu wa kutoa matunzo ya 
mtoto anapata katika shughuli zake. Hivyo 
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mahakama inalazimika kutoa amri ya 
matunzo ya mtoto kwa kuzingatia vipato 
hivyo hapo juu. 

	■ Huduma zilizowahi kutolewa kwa mtoto na 
mhusika hapo kabla.

	■ Shughuli za kibiashara za mzazi au mtu 
mwenye wajibu wa kutoa matunzo ya 
mtoto. Mahakama itatakiwa kuzingatia 
aina ya biashara na faida anayoipata mzazi 
au mtu mwenye wajibu wa kumtunza 
mtoto. 

	■ Mafao au kiinua mgongo ambacho mzazi 
au mtu anayewajibika kutoa matunzo 
ya mtoto analipwa au atakacholipwa. 
Hii hutokea pale ambapo mzazi au mtu 
anayewajibika kumtunza mtoto amestaafu 
au mkataba wa ajira umefika mwisho au 
kusitishwa. Hivyo mahakama inawajibika 
kuzingatia kiasi cha fedha atakacholipwa 
au anacholipwa muhusika kabla ya kutoa 
amri ya matunzo. 

	■ Gawio au riba anayoipata mzazi au mtu 
ambaye ana wajibu wa kumlea mtoto. 
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Tunaposema gawio hii ina maana kiasi 
cha fedha au faida mtu anayoipata baada 
ya kuwekeza katika kampuni au shirika 
fulani ambapo hulipwa kila baada ya muda 
fulani. Na riba ni ongezeko la fedha mtu 
analolipata kutokana na kuwekeza fedha 
zake, inaweza kuwa benki au taasisi yoyote 
ile. Hivyo kwenye kutoa amri ya matunzo 
mahakama itazingitia kiasi anachokipata 
mzazi au mtu mwenye wajibu wa kutoa 
matunzo ya mtoto.

	■  Faida anayoipata mzazi au mtu ambaye 
ana wajibu wa kumlea mtoto kutokana na 
kodi ya nyumba, kilimo, mifugo na shughuli 
nyingine zinazoendana na hizo. 

	■ Mahitaji ya wategemezi wengine ambao 
mzazi au mtu mwenye wajibu wa kumtunza 
mtoto husika anawajibika kutoa matunzo. 
Wakati mwingine mzazi au mtu mwenye 
wajibu wa kutoa matunzo kwa mtoto 
anaweza kuwa na kipato kikubwa lakini 
kuna wategemezi wengine wako nyuma 
yake. Hivyo mahakama kabla haijatoa 
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amri ya matunzo ya mtoto itahitajika 
kuzingatia majukumu aliyonayo mzazi au 
mtu mwenye jukumu la kutoa matunzo ya 
mtoto kwa wategemezi wengine.

Ili mahakama iweze kujiridhisha yenyewe na 
taarifa za kipato ilizonazo kuhusiana na mzazi 
au mtu mwenye wajibu wa kumlea mtoto 
inaweza kumuomba afisa ustawi wa jamii wa 
sehemu husika kuandaa taarifa ya uchunguzi 
kuhusiana na;
i.	 Uwezo wa mzazi au mtu mwingine katika 

kumtunza na kumlea mtoto.
ii.	 Kujiridhisha na ukweli wa maelezo yoyote 

yaliyotolewa kuhusiana na kipato, matumizi 
na majukumu ya mzazi au mtu yoyote 
anayewajibika kumtunza mtoto.

Lakini afisa ustawi wa jamii kabla ya kuanza 
kufanya uchunguzi sheria inamhitaji kutoa 
taarifa (notisi) kwa mzazi asiyeishi na mtoto, 
mtu anayeishi na mtoto  na waajiri wa wazazi 
wote wawili kama wapo. Vilevile sheria 
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inamtaka afisa ustawi wa jamii kuwasilisha 
taarifa yake ya uchunguzi mahakamani ndani 
ya siku kumi na nne (14) toka siku ambayo amri 
imetolewa.

Malipo ya matunzo ya mtoto 
yanaweza kulipwa kwa nani?

Sheria inaitaka mahakama ya watoto kutoa 
amri ya malipo ya matunzo ya mtoto kwa 
kupitia watu wafuatao 

	■ Mzazi au mtu yoyote anayeishi na mtoto
	■ Mkuu wa idara ya ustawi wa jamii.
	■ Au mtu yoyote ambaye mahakama itaona 

inafaa kwa vipindi tofauti tofauti.

Mahakama vilevile inaweza kutoa amri ya 
malipo hayo ya matunzo kwa mtoto kutolewa 
katika muda tofauti tofauti kadiri mazingira 
yatakavyokuwa. Mahakama pia kila mwaka 
inaweza kubadili au kupitia amri ya malipo ya 
matunzo kwa mtoto kwa lengo la kuhakikisha 
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amri husika inatekelezwa, mabadiliko ya makazi 
na mabadiliko ya ajira au biashara na mambo 
mengine kadiri mazingira yatakavyokuwa 
yanaonesha.   

Utekelezaji wa amri ya matunzo ya 
mtoto

Kama itatokea   mzazi au mtu mwenye 
jukumu la kumtunza mtoto hajatekeleza amri 
ya matunzo kwa muda wa siku ishirini na nane 
(28) toka siku ambayo imetolewa, basi maombi 
ya utekelezaji wa amri hiyo yataombwa 
mahakamani dhidi ya mzazi au mtu yoyote 
ambaye amri inamtaka atekeleze amri hiyo. 
Lakini kabla ya kupeleka maombi hayo ya 
utekelezaji wa hukumu muhusika/mwombaji 
atahitajika kupeleka notisi ya kumtaka mzazi 
atakeleze amri hiyo ya mahakama. 

 Katika shauri la matunzo ya mtoto kama 
mahakama ilipitisha amri ya malipo ya fedha 
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basi utekelezaji utafanyika kama utekelezwaji 
mwingine unaofanyika katika mashauri 
mengine ya madai kwa mujibu wa kanuni za 
utaratibu wa mashauri ya madai.

Mabadiliko katika amri ya matunzo 
ya mtoto

Mzazi au mtu yoyote ambaye ana jukumu la 
uangalizi wa mtoto au ambaye anawajibika 
kutoa matunzo ya mtoto anaweza kupeleka 
maombi mahakamani ya kubadilisha amri ya 
matunzo ya mtoto kulingana na mazingira 
yaliyopo. Kabla mahakama haijabadilisha amri 
ya matunzo ya mtoto itahitajika kuzingatia 
mambo yafuatayo;

	■ Mabadiliko ya msingi na kimaisha toka siku 
ambayo amri husika imetolewa

	■ Matakwa ya kimsingi ya mtoto.
	■ Uwezo wa mzazi kulipa gharama za 

matunzo.
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 Hitimisho

Msomaji wa kijarida hiki lazima ufahamu 
kuwa chochote kinachofanyika kisheria juu ya 
mtoto lazima kifanyike na kizingatie matakwa 
na maslahi ya msingi ya mtoto husika. Hivyo 
tafsiri ya sheria au uendeshaji wa mashauri 
yanayohusiana na mtoto ni lazima yafanyike 
kwa kuzingatia maslahi mapana ya mtoto. 
Hivyo tafsiri yoyote itakayotolewa na mahakama 
au chombo chochote na kuonekana kuwa 
inamkandamiza mtoto basi tafsiri hiyo itakuwa 
batili na kinyume cha sheria.
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