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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa mwanasheria 
wetu Wakili Hamisi Mayombo pamoja na 
wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu hususani ofisi ya Arusha kwa 
kukiandaa kijitabu hiki.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya watanzania kuwa na 
uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja na 
kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 



6

kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kutoa 
msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
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Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam. Pia Kituo 
kina ofisi nyingine Arusha na Dodoma.Makao 
makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha 
kuna ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria



9

1.	 Utangulizi. 

Kumekuwa na changamoto kubwa katika 
utatuzi wa migogoro ya ndoa katika nchi yetu. 
Hii inatokana na ukweli kwamba watu wengi 
hawafahamu sheria na taratibu za kufuata 
endapo mgogoro unapotokea. Sheria ya ndoa 
ya mwaka 1971 imeweka wazi taratibu za 
kufuata pale wanandoa wanapoingia kwenye 
mgogoro na kuamua kutaka kuvunja ndoa hiyo. 
Sheria inataka migogoro hiyo kufikishwa mbele 
ya mabaraza ya usuluhishi kwanza kabla ya 
kupelekwa mahakamani. Mgogoro wa ndoa 
hupelekwa mbele ya mahakama tu pale 
inapotokea baraza la usuluhishi limeshindwa 
kusuluhisha. Kijarida hiki kimedhamiria kueleza 
kwa lugha nyepesi maana ya mabaraza ya ndoa, 
nguvu yaliyo nayo kisheria, kazi zake, taratibu za 
usuluhishi na mazingira yanayoweza kupelekea 
muomba talaka kupeleka mgogoro moja kwa 
moja mahakamani bila kupitia kwenye baraza 
la usuluhishi. 
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2.	Mabaraza ya usuluhishi wa ndoa.

Kwa mujibu wa kifungu cha 102 cha Sheria ya 
Ndoa ya mwaka 1971 Waziri wa Katiba na sheria 
amepewa mamlaka ya kuanzisha mabaraza 
ya usuluhishi wa ndoa kwenye kila kata katika 
nchi au eneo lolote kadri ya uhitaji wa eneo 
husika. Kama jamii fulani imeanzisha kamati 
inayojihusisha na utatuzi wa migogoro ya 
ndoa na waziri akajiridhisha kuwa kamati hiyo 
inaweza kufanya hivyo, basi waziri ataitangaza 
kamati hiyo kuwa ni baraza la usuluhishi wa 
ndoa katika jamii hiyo linalotambulika kisheria. 
Kwa sasa Tanzania mabaraza ya usuluhishi 
wa migogoro ya ndoa yanayotambulika ni 
mabaraza ya kata, Baraza Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA). Baraza la kata limekuwa 
likisuluhisha migogoro yote ya ndoa 
zilizofungwa kimila, kiserikali na kidini hususani 
ndoa za Kikristo; na BAKWATA imekuwa 
ikijishughulisha na usuluhishi katika migogoro 
ya ndoa zilizofungwa kwa mujibu wa taratibu 
za Kiislamu.  Lakini vilevile lazima itambulike 
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kwamba migogoro ya ndoa iliyofungwa kikristo 
au dini nyingine inaweza kupelekwa kwenye 
makanisa husika kwa usuluhishi.

3.	Idadi ya wajumbe katika baraza.

Kila baraza la usuluhishi wa migogoro ya ndoa 
linatakiwa kuwa na Mwenyekiti pamoja na 
wajumbe wasiopungua wawili na wasiozidi 
watano. Inashauriwa  mwanamke awepo 
japo mmoja kati ya wajumbe kwenye baraza 
hilo japokuwa sheria iko kimya. Hii ina maana 
kwamba ukiacha Mwenyekiti, baraza linatakiwa 
kuwa na wajumbe wengine wasiopungua 
wawili na wasiozidi watano. 

4.	Mamlaka ya baraza katika 
kupokea migogoro ya ndoa.

Mgogoro wa ndoa utatakiwa kupelekwa au 
kufunguliwa kwenye baraza lililopo kwenye 
kata ambayo mume au mke anaishi au kama 
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itatokea mume au mke siyo mkazi wa Tanzania 
basi mgogoro huo utafunguliwa kwenye 
baraza lililoko kwenye kata ambayo mume 
au mke anaishi. Vilevile, kama wanandoa 
wanatoka kwenye jamii moja na jamii hiyo ina 
kamati inayotambulika na waziri katika utatuzi 
wa migogoro ya ndoa basi mgogoro unaweza 
kupelekwa katika baraza la jamii hiyo.

5.	Taratibu za kufuatwa katika 
usuluhishi wa migogoro ya ndoa.

  Baraza ambalo mgogoro wa ndoa umepelekwa 
litahitajika kuwaita wahusika wote wa mgogoro 
yaani wanandoa kufika barazani. Baraza pia 
litatakiwa kuhakikisha pande zote mbili yaani 
mume na mke, kila mmoja anapatiwa nafasi 
ya kusikilizwa. Sheria pia inalipa baraza uwezo 
wa kumuita mtu mwingine yeyote katika 
usuluhishaji huo pale litakapoona inafaa. Mtu 
huyo anaweza kuitwa barazani endapo baraza 
litahitaji kujiridhisha na baadhi ya mambo 
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yanayohusiana na mgogoro husika.
Kama baraza litamhitaji mtu kufika barazani 
basi litatakiwa kumpelekea wito wa maandishi 
utakaoonesha muda, sehemu na siku ya kufika 
barazani. Kama itatokea mtu amepuuza 
wito huo basi baraza litafanya maombi katika 
mahakama ya wilaya au ya mwanzo ili kutoa 
wito (samansi) kwa mtu huyo kufika barazani 
katika muda, siku na sehemu itakayotajwa 
katika wito huo (samansi). Ikumbukwe wito 
(samansi) huo ambao mhusika ataitiwa kupitia 
mahakama utatambulika kama wito halali wa 
mahakama kama pale inapomuita shahidi 
kwenye shauri. Kama mhusika atapuuza wito 
huo basi atakuwa amedharau wito halali wa 
mahakama kitendo ambacho ni kosa kisheria 
na ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria.

Kama itatokea baraza limeshindwa kusuluhisha 
mgogoro wa ndoa kwenye kiwango ambacho 
wahusika wenyewe wangeridhia, baraza 
litahitajika kutoa cheti kitakachoonesha 
mgogoro huo umeshindikana kusuluhishwa. 
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Pamoja na cheti hicho cha usuluhishi baraza 
kwa hiari yake linaweza kuambatanisha 
mapendekezo ambayo lenyewe litaona yanafaa 
au yanahusiana na mgogoro huo. 

Sheria inakataza mawakili kuwawakilisha 
wahusika wa mgogoro katika baraza la 
usuluhishi wa migogoro ya ndoa. Vilevile sheria 
inakataza mwakilishi wa aina yoyote katika 
usuluhishi isipokuwa mwanafamilia na ni pale 
tu atakaporuhusiwa na baraza. 
  
Ukiachilia mbali taratibu zilizowekwa na sheria 
ya ndoa ya mwaka 1971 na kanuni zingine 
zilizotungwa kutokana na sheria hii, kila baraza 
litakuwa likijiwekea taratibu zake za kuendesha 
usuhulishwaji wa migogoro ya ndoa.   
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6.	Mazingira yanayoweza kupelekea 
mgogoro wa ndoa kutopitia 
baraza la usuluhishi.

Kama ilivyooneshwa hapo juu kwamba 
hakuna maombi ya talaka yatakayopelekwa 
mahakamani bila ya kupitia kwenye baraza la 
usuluhishi. Lakini Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 
inaweka mazingira yatakayopelekea mgogoro 
wa talaka kwenda mahakamani moja kwa 
moja bila kupitia kwenye baraza la usuluhishi. 

Mazingira hayo ni kama yafuatayo;
1.	 Pale muomba talaka atakapothibitisha 

mbele ya mahakama kwamba mume au 
mke wake amemtelekeza kwa muda mrefu 
na hajui na wala hana taarifa zozote ambazo 
zinaeleza sehemu ambayo mwenza wake 
yupo. 

2.	 Pale ambapo mume au mke ambaye 
maombi ya talaka yameombwa dhidi yake 
anaishi nje ya nchi na hakuna matarajio 
yoyote ya kurudi nchini ndani ya miezi 



16

sita toka siku ambayo maombi ya talaka 
yameombwa.

3.	 Pale ambapo mume au mke ambaye talaka 
imeombwa dhidi yake, ameitwa mbele 
ya baraza la usuluhishi na kwa makusudi 
akakataa kufika mbele ya baraza.

4.	 Pale ambapo mke au mume ambaye 
talaka imeombwa dhidi yake amefungwa 
jela kwa kipindi cha miaka mitano au zaidi. 
Au amewekwa kizuizini na sheria ya vizuizi 
kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita.

5.	 Pale ambapo muomba talaka anapotuhumu 
kwamba mke au mume ambaye talaka 
imeombwa dhidi yake anaumwa ugonjwa 
wa akili ambao hautibiki.

6.	 Pale ambapo mahakama imejiridhisha 
kwamba mazingira ya mgogoro yana 
upekee na utofauti mkubwa hivyo hata 
ukipelekwa kwenye baraza la usuluhishi wa 
ndoa haitakuwa na tija wala kusuluhika.  
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7.	HITIMISHO

Hivyo basi, ni lazima ifahamike kwamba 
mabaraza ya usuluhishi wa ndoa yapo 
kisheria na kazi yake kubwa ni usuluhishi 
tu na siyo vinginevyo. Hivyo kama baraza 
limeshindwa kuwasuluhisha wanandoa basi 
litatoa cheti cha kuonesha kuwa usuluhishi 
umeshindikana. Baada ya hapo mke au mume 
hatahitajika kukata rufaa bali kufungua shauri 
jipya mahakamani   huku akiambatanisha 
cheti hicho cha usuluhishi. Vilevile lazima 
ikumbukwe kwamba baraza la usuluhishi wa 
migogoro ya ndoa siyo chombo cha maamuzi, 
kwani hayana uwezo wa kutoa talaka wala amri 
zingine zozote zaidi ya kusuluhisha tu. 
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HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


