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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na 
wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 
hivi. Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki 
ili kuandaa toleo hili la nne hususan, Wakili 
Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, 
Wakili Godfrey Mpandikizi, Bi. Irene Nambuo na 
Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
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wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha 
kuna ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na 
uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja na 
kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.
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Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kutoa 
msaada wa kisheria kwa raia.
Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
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au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTANGULIZI

Mara nyingi tumezoea kushuhudia migogoro 
kwenye familia hasa inapotokea mmoja wa 
wanandoa amefariki dunia. Waathirika zaidi 
huwa ni wajane na watoto baada ya ndugu za 
marehemu kuwanyang’anya mali na kuwaacha 
wakitangatanga. Ndugu hao bila kujali mali 
ya marehemu imepatikanaje husubiri msiba 
unamalizika na kuanza kunyang’anya mali na 
hata fedha zilizopo benki. 

Tabia hizi hufanywa na ndugu wanaobweteka 
wakisubiri ndugu zao wafe ili warithi mali zao. 
Kesi nyingi zimekuwa zikiibuka kutokana na 
wanawake kudhulumiwa mali walizochuma 
na wenzi wao na wakati mwingine watoto nao 
huwageuka mama zao kwa kuwadhulumu 
mali zilizochumwa na baba zao.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) 
kinawasisitiza wananchi kuona umuhimu 
wa kuandika wosia ili kuepusha migogoro na 
migongano kwenye familia inayotokea baada 
ya mmoja wa wanandoa kufariki dunia. 
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Mtu anapoandika wosia ni kitu kizuri kwa 
sababu yeye ndiye anayejua mali zake na 
mtu sahihi wa kumpa urithi huo. Kijitabu hiki 
kimeandaliwa kwa ajili ya kukuza uelewa wa 
watu kuhusu umuhimu wa kuandika wosia, aina 
ya wosia unaokubalika kisheria, warithi halali 
kisheria na hata jinsi bora ya kuhifadhi wosia. 
Mwishoni mwa kijitabu hiki kuna mfano wa 
wosia ambao unaweza kumrahisishia msomaji 
mtiririko wa kufuata wakati wa kuandika wosia 
unaokubalika kisheria.
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1.	 	Je, Umeandika Wosia?

(Unajua kitakachotokea kwa familia na mali 
zako ukifariki?)

2.	Wosia ni nini?

Ni tamko la mdomo au maandishi anayotoa 
mtu wakati wa uhai wake kuelezea jinsi 
anavyotaka mwili wake utendewe na mali 
zake zigawanywe atakapokuwa amefariki.

Wosia ni siri ambayo hufichuka wakati mtu 
aliyeutoa anapokuwa amefariki.

3.	 Kuna Umuhimu Gani Wa 
Kuandika Wosia?

Unaweka mambo yako bayana kuondoa 
utata kwa familia na jamii yako;
Unamchagua msimamizi wa mirathi yako 
unayemtaka wewe;
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Unatoa pia muongozo jinsi ambavyo 
ungependa familia yako iishi baada ya kifo 
chako;

Unatoa maelezo juu ya mwili na mali yako 
kama upendavyo wewe na kwa mujibu wa 
sheria.

4.	Nani Anaweza Kuandika 
Wosia?

Mtu yeyote mwenye umri wa miaka 18 au 
zaidi na mwenye akili timamu.

5.	Wosia Unaokubalika 
Kisheria Ni?

Wa  maandishi au matamshi

Ulioshuhudiwa na watu wawili ikiwa ni 
wa maandishi na watu wanne ikiwa ni wa 
matamshi.
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Ni muhimu mmoja wa mashahidi awe 
ndugu wa karibu ila asiwe ni mrithi

Wosia uwe ni wa mali zako binafsi na si mali 
za mtu mwingine

Haikubaliki mtoa wosia kumnyima mrithi 
halali mali bila sababu zinazokubalika 
kisheria.

6.	Warithi Halali Kisheria

»» Mke/mume;
»» Watoto wa marehemu;
»» Watoto walio halalishwa kisheria;
»» Wazazi na ndugu wa karibu waliokuwa 

wakimtegemea mtoa wosia wakati wa 
uhai wake.



14

Iwapo mwandika wosia ni mgonjwa 
mahututi ni muhimu ithibitishwe kuwa 
mtu huyo anaelewa anachokifanya na 
akili yake ni timamu wakati wa kuandika au 
kutamka wosia wake.

7.	 Hifadhi ya Wosia

Wosia ulioandikwa unaweza kuhifadhiwa:-
»» Ofisi ya Kabidhi Wasii Mkuu;
»» Kwa mwanasheria/wakili;
»» Benki;
»» Taasisi mbalimbali kama vile taasisi za  

kidini kama kanisa au msikiti;
»» Kwa mtu yeyote ambaye si mrithi 

katika Wosia huo na anaaminika kuwa 
ana uwezo wa kutunza siri.
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ANGALIZO
“Kuandika wosia si uchuro bali ni kujizatiti 
katika kuhakikisha mambo yako ni sawa 
hata usipokuwapo.”

Ni muhimu kuhakikisha kuwa Wosia 
unashuhudiwa na Wakili au Hakimu la sivyo 
wosia utakuwa hauna nguvu za kisheria 
na unaweza kupingwa mahakamani kuwa 
siyo wosia halali.
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8.	Mfano wa Wosia

1.	 Huu ni wosia wangu wa mwisho mimi
...……………………………………………………….
S. L. P: …………………………………………….

2.	 Namchagua ………………………………….
	S. L. P: …………………………………………….	
Simu: ……………………………………………
	Ambaye anaishi 
 ……………………………………………...............
Kuwa msimaizi wa mirathi yangu.

3.	 Nitakapokufa mwili wangu ukazikwe: 
……………………………………………...............
Wilaya: …………………………………………
Mkoa: ……………………………………………

4.	 Mali zangu/yangu ni:
a.	 ………………………………………………………
b.	 ………………………………………………………
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5.	 Natamka kwamba mali zangu zote 
zinazohamishika na zisizohamishika 
zitamilikiwa na mke/mume wangu 
aitwaye:
……………………………………………………….
Iwapo atakuwa hai baada ya kufa 
kwangu

6.	 Iwapo mke/mume wangu aitwaye:
……………………………………………………………………..
Atafariki mapema kuliko mimi, mali 
zangu zitarithiwa na watoto wangu 
wafuatao:-

a.	 ……………………………………………………… 
S. L. P: ………………………………………...
Simu: ………………………………………….

b.	 ……………………………………………………....
      S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….
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c.	 …………………………………………………........
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….

d.	  ………………………………………………………
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….

e.	 ………………………………………………………
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….

f.	 ………………………………………………………
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….

g.	 ………………………………………………………
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….
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h.	 ……………………………………………………
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….

i.	 ……………………………………………………
       S. L. P: ………………………………………...

Simu: ………………………………………….

Katika mafungu yaliyo sawa sawa imetiwa 
sahihi hapa…………………………………………………………
siku ya………………………………………………….
Mwezi wa……………………………………………
Mwaka…………………………………………………

Sahihi ya kwanza
Jina: …………………………………………………………
Sahihi: ………………………………………………………
Anuani: ……………………………………………………
…………………………………………………………………
Kazini: ………………………………………………………
…………………………………………………………………
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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!

Mbele ya:-
…………………………………………………………………
…………………………………………………………………
…………………………………………………………………
Kamishna wa viapo/sahihi
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Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

HakiTV@humanrightstz

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(Makao Makuu)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva,

Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,
S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania

Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

Ofisi ya Dodoma 
Kitalu na 22. Area D,

S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania
Simu/Nukushi: +255 262350050 

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


