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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani za dhati kwa mwanasheria 
wetu Wakili Richard Evance Manyota pamoja 
na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu hususani ofisi ya Arusha kwa 
kukiandaa kijitabu hiki.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na 
uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja na 
kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
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kuzifahamu. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika migogoro dhidi ya kisheria 
ambayo igeweza kuepukika kama mtu huyo 
angejua sheria husika. Ndiyo maana basi Kituo 
kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, 
kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa 
raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ili kukusaidia ndugu 
msomaji uweze kupata ufahamu au maelezo 
ya sheria husika. Ni lengo letu kuwa, katika 
kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa moja kwa moja 
kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo au 
mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapopata 
matatizo ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia zaidi.
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Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam. Pia Kituo 
kina ofisi nyingine Arusha na Dodoma.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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Utangulizi 

Shauri la jinai huhusisha kesi inayomkabili 
mshtakiwa anayeshukiwa dhidi ya serikali 
ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kutenda kosa ambalo hupelekea kifungo cha 
gerezani na au kupata adhabu nyingine kama 
vile kulipa faini, kufanya kazi za kijamii au kuwa 
chini ya uangalizi kwa kipindi fulani.
Lengo kuu la kijarida hiki ni kukuelimisha 
msomaji juu ya utaratibu wa kudai fidia katika 
mashauri ya jinai yaliyoanzia katika Mahakama 
za Mwanzo, Wilaya, Hakimu Mkazi na 
Mahakama Kuu Pamoja na namna ya kujipatia 
fidia yako kutoka katika amri iliyotolewa katika 
shauri la jinai.

Mara tu baada ya kupitia na kusoma kijarida 
hiki, msomaji atakuwa na uelewa mpana juu 
ya namna ya kudai fidia itokanayo na amri ya 
mahakama katika mashauri ya jinai katika 
Mahakama za Wilaya pamoja na Mahakama za 
Hakimu Mkazi.
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Fidia ni Nini

Fidia ni malipo anayopewa mtu mara baada ya 
kuathirika na kitendo cha jinai lililosababishwa 
makusudi au vinginevyo. Katika shauri lililopo 
mahakamani; fidia ni kifuta jasho au malipo 
anayopewa muathirika wa shauri fulani mara 
baada ya mahakama kujiridhisha pasi na shaka 
juu ya ujinai wa mshtakiwa husika.

Fidia katika mashauri ya jinai

Aina za fidia katika jinai.
i.	 Malipo ya Fedha
ii.	 Kurudishiwa mali yako ikiwa katika hali 

nzuri
iii.	 Matibabu kwa gharama za mshtakiwa
iv.	 Fidia nyingine yoyote mahakama itakayoona 

inafaa.

Kwa kawaida, mashauri ya Jinai ni kesi dhidi 
ya Jamuhuri ya Serikali ya Muungano ambaye 
ndiye mlalamikaji dhidi ya mshtakiwa na au 
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mlalamikaji na mshtakiwa ambaye huhusishwa 
na utendaji wa kosa fulani lililoanishwa kuwa la 
jinai kwa mujibu wa sheria ya kanuni ya adhabu 
sura ya 16 (marejeo ya mwaka 2019) pamoja 
na sheria nyingine mbalimbali zinazojinaisha 
baadhi ya vitendo.

Kwa mujibu wa sheria ya kanuni ya adhabu, 
mahakama za Tanzania pamoja na adhabu 
nyingine zina uwezo wa kutoa amri kwa 
muathirika kufidiwa sehemu ndogo ya kifuta 
jasho ili walau kupooza machungu yaliyo 
sababishwa na mhukumiwa katika shauri la 
jinai.

Zaidi, katika sheria ya kanuni ya adhabu, 
mahakama inapewa mamlaka zaidi kuwa 
mtu yeyote ambaye anapatikana na hatia ya 
kutenda kosa anaweza kuhukumiwa kulipa 
fidia kwa mtu yeyote aliyejeruhiwa na kosa lake 
na fidia hiyo inaweza kuwa ni nyongeza ya/au ni 
mbadala wa adhabu nyingine yoyote.
Vivyo hivyo, pale mahakama inapotoa adhabu 
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mbadala (mathalani; kuachiwa bila masharti na 
kuachiwa na masharti) ina uwezo wa kuamuru 
mhukumiwa husika kulipa fidia kwa mujibu wa 
sheria.

Fidia kwa maumivu, hasara au kifo 
kutokana na kumsaidia polisi

Inawezekana usiwe umedhurika kwa 
kutendewa kosa wewe moja kwa moja kama 
ambavyo tumeona hapo awali, ila yamkini 
katika kusaidia jeshi la polisi kutekeleza 
majukumu yake ambayo pia ni wajibu wa kila 
raia kusaidia utekelezaji wa shughuli za jeshi la 
polisi pale inapobidi na/au inapohitajika, mtu 
anaweza kupata maumivu, hasara na au kifo.
Ni haki ya muathirika huyo kupata fidia kwa 
mujibu wa sheria na utaratibu utakaowekwa 
na sheria husika. Endapo muathirika husika 
wakati akisaidia jeshi la polisi atafariki, basi fidia 
husika italipwa au kupokelewa na wategemezi 
au wawakilishi wake halali kisheria.
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Watu waliohukumiwa kutokana na 
kutambuliwa kimakosa kulipwa fidia

Pale ambapo imethibitika katika ushahidi 
kwamba mtu ametiwa hatiani kwa 
kutambuliwa kimakosa na kusababisha 
kushitakiwa, kuadhibiwa au kupata hasara 
yoyote au maumivu, mtu huyo au mwakilishi 
wake kisheria kama mtu huyo atafariki, atakuwa 
na haki ya kupata fidia kama vile alikuwa 
muathirika wa makosa ya jinai.

Fidia katika kesi zisizo na msingi au 
usumbufu.

Mahakama pia ina mamlaka ya kutoa fidia 
kwa mshtakiwa endapo itathibitisha pamoja 
na mambo mengine kuwa mashtaka dhidi 
yake yalifunguliwa pasi na kuwa na sababu 
za msingi. Iwapo katika kuachiliwa kwa 
mshtakiwa, mahakama ina maoni kwamba 
shitaka halikuwa na msingi, mahakama inaweza 
kuamuru mlalamikaji kumlipa mshtakiwa fidia 
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ya kiasi stahiki kwa usumbufu na matumizi 
ambayo aliyatumia kutokana na shtaka hilo, 
kama nyongeza katika gharama zake.

Pale mshtakiwa anapotiwa hatiani na 
mahakama yoyote kwa kosa lolote ambalo 
adhabu yake si kifo na inaonesha katika 
ushahidi kwamba mtu mwingine, ama/au siyo 
mwendesha mashtaka au shahidi katika shauri, 
amepata hasara ya mali au maumivu ya mwili 
kutokana na kosa lililotendeka na kwamba 
fidia ni ya msingi, kwa maoni ya mahakama, 
mtu huyo anaweza kufidiwa katika shauri la 
madai, mahakama inaweza, kwa ridhaa yake 
na kama nyongeza ya adhabu yoyote ile halali, 
kuamuru mtu aliyepatikana na hatia kumlipa 
mtu mwingine fidia hiyo, kwa mali au fedha 
kama mahakama itakavyoona haki na msingi.
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Fidia katika kesi za kujamiiana

Wakati mahakama inapomtia mtu hatiani kwa 
kosa la kujamiana, inaweza kutoa adhabu ya 
kulipa fidia ili kufidia hasara iliyosababishwa 
na mhukumiwa huyo. Malipo hayo yanaweza 
kupatikana kupitia shauri la madai atakalo 
lifungua mahakamani. 

Utaratibu wa kupata fidia

Endapo kuna ushahidi usiopingika kuwa 
mhukumiwa aliye amriwa kulipa fidia husika 
kwa muathirika ana mali inayofaa kuuzika 
kwaajili ya kulipa fidia kwa muathirika, 
mahakama inauwezo wa kutoa amri ya namna 
gani mali hiyo inaweza kuuzwa ili kuweza 
kulipia fidia husika.

Sheria inawezesha mtu yeyote anaye dai fidia 
kwa mujibu wa amri ya mahakama, kudai 
fidia hiyo husika kwa njia ya kufungua shauri 
la madai katika mahakama yenye mamlaka 
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ili kuweza kusikiliza shauri hilo na kutoa 
maamuzi ya namna fidia hiyo itakavyolipwa na 
au utekelezaji wa amri hiyo.

Zaidi, kwa mujibu wa sheria ya mwenendo 
wa mashauri ya jinai, aliyepewa fidia anaweza 
kupeleka maombi yake yakisindikizwa na kiapo 
katika mahakama ile ile iliyotoa maamuzi ya 
fidia ili kupata amri ya kutekeleza hukumu 
kwaajili ya utekelezaji wa amri ya kulipwa fidia 
iliyotolewa na mahakama ikiwemo kushikilia 
na/au kuuza mali ya mhukumiwa kwa ajili 
ya kutekeleza amri ya fidia iliyotolewa na 
mahakama.

Kushindwa kulipa fidia
Kwa mujibu wa sheria ya kanuni za adhabu, pale 
ambapo mahakama itatoa maamuzi ya kulipa 
fidia kwa muathirika na mhukumiwa akapuuza 
kutimiza amri hiyo, basi, mhukumiwa huyo 
anakuwa amedharau amri halali ya mahakama 
na hivyo mahakama ina uwezo wa kubadilisha 
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adhabu hiyo na kuwa kifungo cha gerezani 
kisichopungua miezi sita pamoja na faini ya 
kiwango cha shilingi za kitanzania elfu hamsini.
Vivyo hivyo, katika adhabu zinazoweza 
kutolewa wakati mshtakiwa wa kosa la kubaka 
anapotiwa hatiani, mahakama ina weza kutoa 
amri ya kulipwa fidia kwa muathirika husika 
kama sehemu ya kuponya majeraha aliyopata 
wakati wa tukio husika.

Hitimisho

Pamoja na mambo mengine mengi, ni 
muhimu kukumbuka kwamba fidia hutolewa 
pale tu ambapo umeumizwa na kitendo fulani 
na mahakama imetoa amri ya kulipwa na/au 
kupewa fidia ya kuumizwa huko. Ikumbukwe 
zaidi kuwa, mahakama imeweka utaratibu 
wa kudai fidia itokanayo na shauri la jinai na/
au kusaidia jeshi la polisi katika kutekeleza 
majukumu yake au katika mashauri ya jinai 
yahusuyo kujamiiana umewekwa kwa mujibu 
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wa sheria ya mwenendo wa mashauri ya jinai 
pamoja na namna ya kufanya utekelezaji wa 
amri ya fidia kama kama ilivyoelezwa hapo 
awali.

Katika kitini hiki, ni matumaini ya Kituo kuwa 
umepata mwanga wa kutosha kuelewa 
utaratibu na namna ya kupata fidia itokanayo 
na kuhitimishwa kwa shauri la jinai. Zaidi, 
umeweza kufahamu namna ambavyo fidia 
huweza kutolewa katika mazingira mbalimali 
ikiwemo pale ambapo umeathirika au 
kuumizwa kutokana na kutoa msaada kwa 
jeshi la polisi wakati wa kusaidia jeshi hilo 
kufanya kazi yake kwa mujibu wa sheria.

Pia ni matumaini yetu kuwa umeweza 
kufahamu zaidi kuwa, utaratibu wa kupeleka 
maombi kwa kutumia kiapo na/au kufungua 
shauri la madai.
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HakiTV@humanrightstz

KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
(MAKAO MAKUU)

Jengo la Jaji Lugakingira, 
S. L. P. 75254, Kijitonyama, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037 
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz 

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA
Mtaa wa Isere - Kinondoni, S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania 

Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA ARUSHA
Barabara ya Olerian, Olosiva, Kitalu Na. 116/5, Sakina kwa Idd,

S. L. P. 15243, Arusha – Tanzania Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA 
Kitalu na 22. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Simu/Nukushi: +255 262350050 
Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz


