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Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI
Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na 
wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 
hivi. Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki 
ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili 
Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, 
Wakili Godfrey Mpandikizi,  Bi Irene Nambuo na 
Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

DIBAJI
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na 
uwezo wa kufahamu sheria za nchi pamoja na 
kufahamu haki zao ili kuzilinda na kuzitetea 
pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.
Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 
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kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu 
ya sheria zinazomgusa kutokana na mfumo 
tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa watu wote 
kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 
yangeweza kuepukika kama angejua sheria. 
Ndiyo maana basi Kituo kimeamua kutoa 
chapisho hili na mengine, kwa lengo la kutoa 
msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo 
mafupi na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia 
ndugu msomaji uweze kupata ufumbuzi au 
maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni lengo letu 
kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa 
na tatizo au mmoja wa ndugu au jamaa zako 
wanapata matatizo ya namna hii.
Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; 
na pale suala lako linapokwenda mbali zaidi ya 
maelezo haya, basi utafute msaada wa kisheria 
au uende kwa mwanasheria aliye karibu na 
wewe ili aweze kukusaidia.
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Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi 
na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia 
kwa karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na 
mwenzako apate usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania 
mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi 
wa haki za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). Makao 
makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha 
kuna ofisi ndogo.
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MAONO
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
taamali jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
lisilo la kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha 
kukuza uwezo wa jamii ili iweze kukuza, 
kuendeleza na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU
Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu ni kukuza uelewa wa sheria na 
haki za binadamu kwa jamii kwa ujumla na 
hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa 
unakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa kisheria.
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UTANGULIZI
Imekuwepo hali fulani katika jamii ya watu 
wengi kutokufahamu maana ya dhamana, 
hutolewa kwa nani, nani ana uwezo wa kuitoa, 
ni vigezo gani hutumika kabla ya kutolewa na 
ina masharti gani.

Hali hii imefanya baadhi ya watu kutoa tafsiri 
mbalimbali tofauti kuhusu utoaji wake na 
katika mazingira fulani fulani utoaji wake 
umetafsiriwa vingine na kuzaa hisia mbaya 
dhidi ya mamlaka inayohusika na utoaji wake.

Fikra au hali hiyo imechangia kuongezeka kwa 
matukio ya kikatili ya kuwapiga, kuwachoma 
moto au kuwaua watuhumiwa wa makosa 
ya jinai hata kuwaua bila kuwafikisha kwenye 
vyombo vya sheria.  Wananchi wamekuwa 
wakitoa sababu kwamba wamechoka na tabia 
ya kuwaona watuhumiwa wakiachiwa bila ya 
maelezo ya kutosha muda si mrefu baada ya 
kufikishwa polisi. Hii inatokana na hisia kuwa, 
rushwa hutolewa hivyo watuhumiwa huachiwa. 
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Malalamiko mengine yenye uhusiano na 
dhamana yamekuwa yakitolewa mara 
nyingi katika jamii na mara nyingi matokeo 
yake yamekuwa ni watu kukosa haki zao na 
kunyanyasika.  

Kutokana na wengi kutokuwa na ufahamu 
wa kutosha kuhusu dhamana, mara nyingi 
huchukuliwa kuwa mfumo wa utoaji haki 
hauzingatii maslahi ya wananchi. Lengo la 
kijitabu hiki ni kutoa mwanga kwa msomaji 
kuhusu inachosema sheria juu ya dhamana 
pamoja na uhusiano wake na haki za binadamu 
ili aweze kutumia ufahamu huo pale hitaji 
linapojitokeza. Vilevile mwanga huo utasaidia 
kuondoa dhana ya kuwa kila mtuhumiwa 
mwenye kesi ya jinai ni lazima akae mahabusu 
kama wengi wanavyofikiri.
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1.	 DHAMANA
1.1.	 Maana ya Dhamana

Wataalamu mbalimbali wa sheria 
wametoa tafsiri kadha wa kadha kuhusu 
maana ya dhamana.  Kutokana na 
tafsiri hizo na matumizi ya kijitabu hiki 
dhamana inamaanisha uhuru wenye 
masharti apewao mtuhumiwa au 
mshtakiwa wakati shauri lake likiendelea 
kupelelezwa, likiendelea kusikilizwa 
mahakamani au likisubiri matokeo ya 
rufaa yake.

1.2.	 Misingi ya Dhamana
Katiba ya nchi yetu inaeleza wazi kuwa 
kila mtu anastahili kuwa huru kwani 
binadamu wote wamezaliwa huru na 
wote ni sawa.  Katika nchi inayoongozwa 
na kuheshimu utawala wa sheria kuna ile 
dhana ya kuamini kwamba kila mtu hana 
kosa hadi hapo atakapothibitishwa na 
mahakama kuwa ni mhalifu.  Hii hali ya 
kuonekana kutokuwa na makosa mbele 
ya sheria inaleta msingi mwingine wa 
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haki za asili za kimsingi ambazo zinasema 
mtu asihukumiwe bila ya kusikilizwa.

Vile vile kila mtu anastahili kutambuliwa 
na kuheshimiwa utu wake. Kwa 
kutambua kanuni hizi za msingi 
Katiba imeendelea kusisitiza ya kuwa 
ili kuhakikisha watu wote wako sawa 
mbele ya sheria, mamlaka ya serekali 
inapaswa kuweka taratibu nzuri na 
ambazo zitazingatia kuwa mtu yeyote 
anayeshtakiwa kwa kosa la jinai hapaswi 
kufanyiwa kama vile ameshatiwa hatiani 
kwa kosa aliloshtakiwa nalo.

KUMBUKA:

Ibara ya 13(6)(b) ya Katiba inasema kuwa: Ni 
marufuku kwa mtu aliyeshtakiwa kwa kosa la 
jinai kutendewa kama mtu mwenye kosa hilo 
mpaka itakapothibitika kuwa anayo hatia ya 
kutenda kosa hilo.
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Maelezo haya ya Katiba yana maana kwamba, 
mshtakiwa atatendewa kama mtu asiye na 
hatia hadi pale mahakama itakapothibitisha 
kosa lake.  Ili kukazia msimamo huu, sheria 
inatoa msingi kuwa mtu asiadhibiwe kabla 
hajapewa haki ya kusikilizwa utetezi wake.  
Kwa hali hiyo, kuwepo kwa utoaji wa dhamana 
kwa mshtakiwa ni kuendelea kuheshimu haki 
yake ya kuwa huru hadi atiwe hatiani kwa kosa 
analoshtakiwa nalo. Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai imefafanua taratibu zote za 
utoaji wa dhamana na masharti yake.

1.3.	 Dhamana ni Haki na Sio Upendeleo
Kwa kuwa dhamana ni haki ya mtu, 
hivyo anapoomba hapaswi kukataliwa 
bila sababu za msingi.  Mahakamani 
na wanaharakati wa haki za binadamu 
wamesisitiza mara nyingi kuwa dhamana 
ni haki ya mshtakiwa pale anapotimiza 
masharti yake; kumnyima bila sababu ni 
kumkosesha haki ya msingi ya kuwa huru 
kwa mujibu wa sheria.  Vile vile polisi au 
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mahakama inapokataa kutoa dhamana 
ni lazima kuwe na sababu nzito zenye 
kuridhisha kabla ya kufikia uamuzi huo.

Hapa Tanzania sheria imeweka wazi 
kuwa ni kesi za mauaji, wizi wa kutumia 
silaha, uhaini, kuhujumu uchumi na 
utakatishaji fedha tu ambazo kutokana 
na uzito wake mtuhumiwa hawezi 
kuwekewa dhamana ila kesi nyingine 
zote zilizobaki, mshtakiwa anayo haki 
ya kuwekewa dhamana, pindi akitimiza 
masharti ya dhamana na mahakama 
ikaridhika.  Kwa msingi huu dhamana ni 
haki ya mshtakiwa na kupewa dhamana 
ni katika kutimiza haki hiyo ya msingi.

Mahakama inaweza kukataa kutoa 
dhamana iwapo itakuwa imeridhika 
kuwa kutolewa kwa dhamana kutaharibu 
maana nzima ya kesi hiyo kuwepo 
mahakamani, kutavuruga kesi hiyo, au 
mshtakiwa anaweza kupata madhara 
ikiwa ataruhusiwa kurudi kwenye 
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jamii. Na wakati mwingine dhamana 
inaweza kukataliwa pale itakapoonekana 
mtuhumiwa anaweza kutoroka.

ANGALIZO:

Hali hii ndiyo inayosababisha kesi za mauaji 
na uhaini kukataliwa dhamana kwani 
adhabu yake ni nzito (kifo) ambapo ni rahisi 
mshtakiwa kushawishika kutoroka.

2.	MAMLAKA NA MAUDHUI YA 
DHAMANA

2.1.	 Vyombo Vyenye Mamlaka ya Kutoa 
Dhamana
Kutoa dhamana ni wajibu wa kisheria 
ambao unapaswa kufanywa kwa 
kuzingatia misingi na kanuni za sheria 
kwa hali hiyo siyo kila mamlaka inaweza 
kutoa dhamana. Mamlaka zinazoweza 
kutoa dhamana ni Polisi na Mahakama.
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2.1.1.	 Dhamana ya Polisi
Kwa ujumla kuna dhamana zitolewazo 
na Polisi na kuna zile zitolewazo 
na Mahakama. Dhamana ya polisi 
hutolewa kwa mtuhumiwa aliyeko chini 
ya ulinzi na mkuu wa kituo cha polisi 
ambapo mtuhumiwa anashikiliwa 
na bado hajapelekwa mahakamani. 
Kwa ujumla Polisi wanapaswa 
kumwachia mtuhumiwa baada ya 
kujidhamini mwenyewe kwa maandishi 
au kudhaminiwa na wadhamini 
wanaoaminika ikiwa: mtuhumiwa 
alikamatwa pasipo hati ya kumkamata 
mshtakiwa; au ikiwa baada ya upelelezi 
imebainika kuwa hakuna ushahidi wa 
kutosha; au ikiwa mashtaka yake siyo 
ya makosa makubwa; au ikionekana 
kuwa upelelezi wa ziada unahitajika na 
kwamba hauwezi kukamilika ndani ya 
saa ishirini na nne (24) tangu kukamatwa 
kwa mtuhumiwa. 
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Muhimu:
1.	 Ikiwa mshtakiwa ni mtoto mwenye umri 

chini ya miaka kumi na tano lazima 
aachiliwe mara mzazi au mlezi au ndugu 
au mtu yeyote mwenye kuaminika 
atakapomuwekea dhamana;

2.	 Ni marufuku kwa afisa wa polisi kupokea 
fedha kama ada ya dhamana, au malipo 
yoyote kwa ajili ya kuendesha kesi, kutoa 
ushahidi, au kumkamata mtuhumiwa;

3.	 Mtuhumiwa ana haki ya kupewa taarifa 
kamili kuhusu sababu za kukamatwa 
kwake, na haki ya kupata dhamana kwa 
mujibu wa sheria, na ikiwa Polisi atakataa 
kutoa dhamana kwa mtuhumiwa, 
ni lazima Polisi huyo abainishe kwa 
maandishi sababu za kukataa kwake.

2.1.4.	 Dhamana ya Mahakama
Dhamana ya Mahakama ni dhamana 
inayotolewa na mahakama baada ya 
mshtakiwa kusomewa mashtaka yake na 
kukana kosa. Kisheria dhamana hii ina 
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lengo la kumruhusu mtuhumiwa kuwa 
nje ya mahabusu hadi pale mahakama 
itakapotoa hukumu. Dhamana hii huweza 
kutolewa na Jaji au Hakimu. Mahakama 
Kuu ya Tanzania ndiyo iliyo na uwezo 
wa mwisho wa kuamua kutoa dhamana 
au kutokutoa kwa yale makosa ambayo 
sheria inaruhusu dhamana.   Kwa hali hiyo 
madhumuni ya dhamana ni kwamba 
hata kama mtu ameshtakiwa kwa kosa la 
jinai bado ana haki zake zote za kimsingi 
kwani bado hajathibika kisheria kutenda 
kosa hilo.  Kwa kusema kuwa dhamana ni 
haki ya mshtakiwa ina maana kuwa pale 
mshtakiwa anaposhitakiwa anayo haki ya 
kuwekewa dhamana ila kuna mazingira 
yanayoweza kusababisha mshtakiwa 
asipewe dhamana.

2.2.	Sababu za Kuwaweka Rumande 
Watuhumiwa 
2.2.1.	 Urahisi wa Kumpata mtuhumiwa
Lengo la kumweka mshtakiwa rumande 
ni kuhakikisha kwamba siku ya kesi 
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anapatikana na kuwepo Mahakamani 
kujibu shtaka au mashtaka yanayomkabili 
pindi atakiwapo kufanya hivyo.
Kwa hiyo, Mahakama ikiridhika kwamba 
mshtakiwa atafika Mahakamani kujibu 
shtaka pale atakapohitajika, basi 
Mahakama katika hali hiyo ina uwezo wa 
kumpa mshtakiwa dhamana.

2.2.2.	Kuiepusha Jamii na Madhara ya 
Jinai ya Mtuhumiwa

Pale ambapo haki za mshtakiwa 
zitagongana kuashiria madhara 
na taathira kwa haki za msingi za 
jamii inayomzunguka mshtakiwa 
anaweza kunyimwa dhamana. Hivyo 
basi mahakama inaweza kuamuru 
mtuhumiwa awekwe rumande ili 
asiendeleze madhara dhidi ya jamii 
inayomzunguka. Hata hivyo uamuzi 
wa mahakama kumnyima au kumpa 
dhamana mtuhumiwa unapaswa kuwa 
na sababu za kimsingi.  
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2.2.3.	Kuepusha Uvurugaji wa Ushahidi 
au Upelelezi

Wakati mwingine, mtuhumiwa 
hulazimika kuwekwa rumande ili kusaidia 
upelelezi kuendelea bila kuingiliwa au 
ushahidi kuvurugwa. Mara nyingi sababu 
hii hutegemea sana aina na mazingira ya 
jinai iliyotendwa na mtuhumiwa.
2.2.4.	Kulinda na Kuhifadhi Maisha ya 

Mtuhumiwa
Mwisho, mtuhumiwa anaweza kuwekwa 
rumande ikiwa makosa aliyotenda 
yatasababisha au yataamsha chuki 
kubwa na uchu wa kulipiza kisasi toka kwa 
wanajamii. Katika hali hiyo mahakama 
huweza kutumia uwezo wake kumnyima 
mshtakiwa hiyo dhamana na kuamuru 
akae rumande ili kunusuru maisha yake. 

2.3.	Makosa yanayoweza Kuwekewa 
Dhamana na yasiyoweza Kuwekewa 
Dhamana
Sheria za Tanzania zimeweka wazi makosa 
ambayo mtu akituhumiwa kuyatenda 



21

hatakuwa na haki ya kupata dhamana na 
makosa ambayo mtuhumiwa anastahili 
dhamana.  Wakati mwingine hutokea 
mtuhumiwa kunyimwa dhamana 
na Mahakama za chini lakini ikiwa 
mtuhumiwa huyo ana haki kisheria basi 
anaweza kukata rufaa kwenda Mahakama 
Kuu na ikaridhia kumpatia dhamana 
ikiwa shitaka lake linaruhusu dhamana. 
Hivyo suala la kupewa dhamana na 
kutokupewa linategemeana na masharti 
ya dhamana, ngazi ya mahakama husika 
na aina ya kosa.

Kuna ugumu kisheria wa kutoa dhamana 
ikiwa mshtakiwa anatuhumiwa kwa 
makosa makubwa. Hayo ni makosa 
ambayo adhabu zake ni kifo au kifungo 
cha maisha. Uzito huu wa adhabu 
umekuwa kitisho kwa watuhumiwa 
na hivyo husababisha washtakiwa 
kutoroka ili kuikwepa adhabu.  Hili 
limeifanya Mahakama kuwa makini 
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zaidi na kujihakikishia kuwa washtakiwa 
wanafika Mahakamani.  Njia pekee ya 
kufanikisha uhakika wa mtuhumiwa wa 
makosa makubwa kufika mahakamani 
imeonekana ni kumuweka rumande 
mshtakiwa ili aweze kukifika mahakamani 
kwa urahisi kuendelea na kesi. 

Baadhi ya Makosa ambayo hayana 
dhamana kwa mujibu wa sheria za nchi 
ni kama vile:
	+ Makosa ya mauaji;
	+ Makosa ya wizi wa kutumia silaha;
	+ Makosa ya utakatishaji fedha;
	+ Makosa ya madawa ya kulevya;
	+ Makosa ya uhaini; na 
	+ Makosa ya kuhujumu uchumi
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3.	AINA ZA DHAMANA
Kuna aina mbali mbali za dhamana kama 
zifuatazo:

3.1.	 Dhamana ya Mkataba wa Maandishi 
Huu ni mkataba wa maandishi 
anaoandikiana mshtakiwa au mdhamini 
na mahakama na itakapotokea kuwa 
mshtakiwa atashindwa kuhudhuria 
mahakamani katika siku iliyopangwa 
mdhamini atapaswa kutimiza masharti 
fulani fulani ambayo yatakuwa 
yameelezwa kwenye mkataba.
Mara nyingi sharti linalopaswa 
kutekelezwa ni mdhamini kutoa kiasi 
fulani cha fedha.  Hii ni ahadi atakayokuwa 
ameitoa katika mkataba huo.

3.2.	Dhamana ya Utambulisho
Hii ni aina ya dhamana ambayo inafanana 
na ile ya mkataba wa dhamana, ila 
katika dhamana hii ni mtu mmoja tu 
ndiye anayetakiwa kuweka sahihi yake.  
Kama sahihi itawekwa na mshtakiwa, 
mdhamini hana haja tena ya kuweka 
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sahihi yake, vivyo hivyo kwa mdhamini. 
Dhamana ya aina hii inaelezea ahadi ya 
kulipa ambapo mara nyingi, malipo hayo 
hufuata baada ya kushidwa kutekeleza 
masharti fulani yaliyowekwa.
Kwa hiyo aina hii ya dhamana ni ahadi 
ya kulipa, ni wajibu wa kulipa unaoibuka 
baadaye pale masharti fulani yaliyoelezwa 
ndani ya mkataba huu yanapokuwa 
hayajatimizwa.  Masharti ya aina hii ya 
dhamana ni mepesi zaidi kuliko yale ya 
mkataba wa maandishi.

3.3.	Kuomba Dhamana kwa Kuweka Fedha
Hii ni aina ya dhamana ambayo 
mshtakiwa, ndugu au rafiki huweka 
kiasi fulani cha fedha mahakamani.  
Hivyo mahakama badala ya kumtaka 
mshtakiwa aingie kwenye mkataba, 
huwa inaamuru mshtakiwa aweke kiasi 
fulani cha fedha, na kutoa ahadi kuwa 
kama mshtakiwa hataonekana siku ya 
kusikilizwa kesi, fedha hizo zitachukuliwa 
na serikali
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Pamoja na kuwa mtu yeyote anaweza 
kutoa fedha mahakama inaweza kuagiza 
kuwa fedha hizo zitolewe na mshtakiwa 
mwenyewe na inapaswa kufanywa hivyo.  
Mara nyingi aina hii ya dhamana huitwa 
dhamana ya fedha taslimu.

3.4.	Dhamana ya Mali
Kama mshtakiwa hana fedha, mahakama 
itamtaka aweke vitu kama dhamana yake.  
Hii dhamana inawasaidia wale ambao 
hawana fedha ila wana vitu vyenye thamani 
kuviweka vitu hivyo kama dhamana.  Vitu 
au vifaa vitakavyowekwa ni vile ambavyo 
mshtakiwa anavimiliki au vinamilikiwa na 
mdhamini wakati anaomba dhamana, 
viwe ni vitu visivyohamishika. Vitu kama 
pasi ya kusafiria, leseni za udereva, hati 
za nyumba n.k huweza kuwekwa kama 
dhamana ingawa si mara nyingi sana 
kwani mshtakiwa anapokiuka masharti 
unatokea ugumu wa kutaifisha vitu 
hivyo.  Iwapo vitu vya thamani vinawekwa 
kama dhamana thamani yake inapaswa 
kueleweka katika maandishi.
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4.	TARATIBU ZA KUOMBA DHAMANA
4.1.	 Mtu Anayeruhusiwa Kisheria Kuomba 

Dhamana
Dhamana inaweza kuombwa na 
mtuhumiwa mwenyewe au wadhamini 
wake.  Kama dhamana itaombwa wakati 
mshtakiwa amekwisha hukumiwa [yaani 
wakati rufaa imewasilishwa] ni lazima 
iombwe na mtu mwingine, yaani wakili 
wa mshtakiwa au mtu mwingine.  

Hivyo kama mshtakiwa yupo rumande 
mtu mwingine yeyote yule anaweza 
kumwombea dhamana. Hakuna njia 
maalum ya kuomba dhamana bali 
itatosha tu pale mshtakiwa au wakili 
wa mshtakiwa atakaposema kuwa 
anaomba mshtakiwa apewe dhamana.  
Siyo lazima mshtakiwa awepo wakati wa 
kuomba dhamana ila kama anayeomba 
ni mshtakiwa, basi lazima awepo wakati 
wa kuomba dhamana
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4.2.	Wakati/Muda wa Kuomba Dhamana
Dhamana inaweza kuombwa wakati 
shtaka linatengenezwa au muda wowote 
kabla ya hukumu kutolewa.  Kabla 
ya kuomba dhamana lazima kwanza 
kuwepo na mashtaka ya kusikilizwa.
Ni haki ya mshtakiwa kupewa hati ya 
mashtaka kwani husaidia kumfahamisha 
mshtakiwa anashtakiwa kwa kosa gani 
na vilevile hufafanua kwa undani kosa 
anapohitaji kuomba dhamana.
Mara nyingi baada ya mshtakiwa 
kusomewa shtaka na kujibu, kabla ya 
kuahirisha kesi hakimu humtamkia 
mshtakiwa kuwa dhamana ipo wazi na 
masharti ya dhamana ni yapi.

4.3.	Kukubali Kosa na Athari Zake Kwenye 
Dhamana
Kama mshtakiwa baada ya kusomewa 
hati ya mashtaka anakiri kutenda kosa, 
dhamana inaweza pia kutolewa katika 
kipindi cha kukiri kutenda kosa na kutiwa 
hatiani au kuachiwa.  Kama mshtakiwa 
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anang’ang’ania kukiri kosa mahakama 
inamhukumu moja kwa moja na suala la 
dhamana halitakuwepo tena hata baada 
ya kufafanuliwa kwa kina kosa lenyewe.

4.4.	Kupewa Dhamana
Dhamana inaweza ikatolewa na 
Mahakama au Mkuu wa Kituo cha Polisi 
mtuhumiwa alipowekwa.  Hii itatokea 
baada ya Hakimu/Jaji au mkuu wa kituo 
cha polisi kujiuliza maswali kadhaa iwapo 
atampa mshtakiwa dhamana kama vile; 
Je! Mshtakiwa atahudhuria kesi yake 
mahakamani au la, Je, mtuhumiwa 
ana historia ya kukimbia dhamana? 
Je, mtuhumiwa alishatenda tena kosa 
kama analotuhumiwa nalo?  Uamuzi 
wa kutokutoa dhamana utoke kwa 
Hakimu/Jaji au Mkuu wa Kituo cha Polisi 
mwenyewe na siyo vinginevyo.

4.5.	Mambo ya Kufanya Pale Maombi 
Dhamana Yanapokataliwa 
Kama mtu hatapewa dhamana katika 
mahakama za chini mshtakiwa itabidi 
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awasilishe maombi ya dhamana 
Mahakama Kuu.  Hii ni kwa sababu 
Mahakama za chini na Mahakama Kuu 
zinatofautiana kingazi lakini zina uwezo 
sawa katika suala la dhamana
Maombi ya dhamana Mahakama Kuu 
siyo rufaa,  ila ni maombi yanayotokana 
na kukataa kwa mahakama ya chini 
kutoa dhamana au kuweka dhamana 
yenye masharti magumu.  Kwa hiyo 
atakachokuwa anafanya mshtakiwa ni 
kuandaa upya maombi ya dhamana 
na kuyapeleka Mahakama Kuu na siyo 
kukata rufaa.
Maombi kama haya hupelekwa 
Mahakama Kuu kwani ndio yenye uwezo 
wa kubadili maamuzi ya Mahakama za 
chini au hutoa dhamana pale Mahakama 
za chini zitakapokuwa zimekataa kutoa.
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5.	VIKWAZO NA MASHARTI YA 
DHAMANA
Dhamana ni haki ambayo upatikanaji 
wake unategemeana na jinsi mshtakiwa 
alivyofuata taratibu na masharti yaliyowekwa 
na sheria. Kwa kawaida vipingamizi vya 
kumnyima mshtakiwa dhamana hutolewa 
na waendesha mashtaka wa serikali na 
mara nyingi vipingamizi hivyo hutolewa 
mara tu mshtakiwa anapoomba dhamana.
Vipingamizi vya kumkatalia mshtakiwa 
asipewe dhamana havina budi kuwekwa 
kabla mshtakiwa hajapata dhamana, kama 
akishapewa dhamana hivyo havitakuwa 
vizuizi tena ila huweza kutumika kama 
sababu za maombi ya kufuta dhamana 
iliyowekwa.

5.1.	 Vipingamizi vya Dhamana 
Vipingamizi dhidi ya maombi ya 
dhamana vyaweza kuwa kimoja kati ya 
vifuavyo, baadhi yake au hata vyote kwa 
pamoja:
a.	 Kama mshtakiwa ataachiwa kwa 
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dhamana, ataingilia na kuharibu 
ushahidi na pia atavuruga uchunguzi 
wa polisi kwenye kesi;

b.	 Kama mshtakiwa ataachiwa kwa 
dhamana atafanya kosa kama lile 
aliloshtakiwa nalo au kosa jingine 
lolote la jinai; 

c.	 Mshtakiwa siyo raia wa nchi hii na 
ana vitu vyenye thamani katika nchi 
nyingine;

d.	 Mshtakiwa anaishi mpakani karibu 
sana na nchi jirani na kwamba 
akipewa dhamana anaweza kutoroka 
na kuingia  nchi nyingine;

e.	 Mshtakiwa hana sehemu maalum ya 
kuishi;

f.	 Uzito wa kosa analoshtakiwa 
mshtakiwa; iwapo kosa analoshtakiwa 
mshtakiwa ni zito kama vile mauaji, 
wizi wa kutumia silaha, kupatikana 
na madawa ya kulevya, utakatishaji 
wa fedha na uhaini na iwapo alitiwa 
hatiani na adhabu kali ikatolewa, ni 
rahisi kwa mshtakiwa kushawishika 
kutoroka.  
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KUMBUKA:

Ni wajibu wa Mahakama kuhakikisha 
kwamba dhamana inatolewa kwa kufuata 
haki na kwamba misingi iliyowekwa na sheria 
haikiukwi kwani dhamana ni haki ya kikatiba.

5.7.	Masharti ya Dhamana
Ili mshtakiwa apewe dhamana ni lazima 
awe na mdhamini au wadhamini.  
Mdhamini ni mtu mbali na mshtakiwa 
ambaye hukubaliana na Mahakama 
husika kwamba endapo mshtakiwa 
hatafika mahakamani kujibu mashtaka 
alivyopangiwa na Mahakama, atawajibika 
kutekeleza masharti aliyoahidi kwenye 
maombi ya dhamana kama ilivyopangwa 
na Mahakama. Aidha, mdhamini 
huihakikishia Mahakama kwamba 
atasaidia katika kutimiza azma ya 
kumfikisha mshtakiwa mahakamani 
kujibu shtaka lake.
Endapo mtuhumiwa hatafika kujibu 
shtaka kama ilivyokubaliwa, basi 
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mdhamini atawajibika kulingana na 
masharti yaliyokuwa katika dhamana 
iliyotolewa.  Vilevile, mpewa dhamana 
(mshtakiwa) hutakiwa kusaini hati 
maalum ya kuonyesha atatii masharti 
yote ya dhamana.
Hati hii ya utiifu hueleza kwamba endapo 
mshtakiwa hatafika mahakamani kujibu 
shtaka kama ilivyopangwa, atawajibika 
kulipa kiwango fulani cha fedha 
mahakamani. Kwa hiyo mdhamini 
hujifunga kwa kuihakikishia mahakama 
husika kuwa mshtakiwa atafika kujibu 
shtaka kama itakavyopangwa na 
Mahakama.

Zingatia: 

Siyo kila mtu anaweza kumdhamini mtu 
hivyo lazima yafuatayo yazingatiwe: 

i.	 Mwenye kumdhamini mshtakiwa lazima 
awe ni mtu wa kuaminika;

ii.	 Uwezo wa Mahakama kutoa dhamana 
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umewekwa na sheria kwa hiyo mahakama 
haina budi kuzingatia misingi ya sheria 
katika kutekeleza wajibu wake kuhusiana 
na dhamana;

iii.	 Mahakama inapaswa kuhakikisha 
kwamba misingi ya haki na kanuni za 
sheria ya jinai hazikiukwi katika kutoa au 
kukataa kutoa dhamana.

Ikumbukwe:

Isipokuwa pale sheria inapotamka vinginevyo, 
dhamana ni haki ya kikatiba ya mtuhumiwa 
kwa utaratibu uliowekwa na sheria kwa hiyo 
mtuhumiwa ana haki ya kuomba dhamana 
wakati wowote kabla hajapatikana na hatia.
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